Chào mào ăn ít

ti_do85

Chào các AE!
Mình có con chào mào đã xong lông mùa đầu 3 tháng, từ khi xong lông nó ăn ít quá và đặc biệt là nó không ăn đồ tươi (cào cào, trứng kiến, dế, sâu...) bỏ đói nó cũng không ăn. Cho cám với trái cây thì nó ăn mà ăn rất ít. Trong thời gian nuôi lông mình nuôi rất tốt, lông mới của nó rất đẹp. Nó vẫn tương đối khỏe mạnh, không ủ rũ đứng im một chỗ như chim bị mắc bệnh, chỉ có điều là chưa có lửa thôi. Ae nào gặp trường hợp như này cho ý kiến chỉ mình với. Cám ơn nhiều

daibangxanhvg

Cứ cho chim nó ăn đúng giờ đúng giấc, đừng bỏ cả đống cám vô cho nó là nó chán nó không ăn nhiều. Cái này mình gặp rồi, cả bầy chim ăn một bịch cám hai lạng mà cảng tháng ko hết.
Cứ sáng ra cho vài hạt đủ ăn tới trưa rồi trưa về cho tiếp, trái cây ăn nửa buổi alf tốt nhất. Còn nếu mắc đi làm thì cho đủ ăn một ngày, mà chắc cỡ trăm hạt cám là cùng.
Tóm lại, cái gì dư giả là nó chán, cám mà ăn ko nhiều thì ko bao giờ lên lửa được. Thà thiều trái cây tí chứ cám thì phải ăn đều. Nết chơi con nào siêng ăn cám và ít ăn trái cây thì đa phần là rất bền chim, còn mồi tươi là chuyện đương nhiêu rồi, khi nó ăn cám đều và sung lên lửa là nó ăn cào cào với sâu như nhau thôi.

ti_do85

Cứ cho chim nó ăn đúng giờ đúng giấc, đừng bỏ cả đống cám vô cho nó là nó chán nó không ăn nhiều. Cái này mình gặp rồi, cả bầy chim ăn một bịch cám hai lạng mà cảng tháng ko hết.
Cứ sáng ra cho vài hạt đủ ăn tới trưa rồi trưa về cho tiếp, trái cây ăn nửa buổi alf tốt nhất. Còn nếu mắc đi làm thì cho đủ ăn một ngày, mà chắc cỡ trăm hạt cám là cùng.
Tóm lại, cái gì dư giả là nó chán, cám mà ăn ko nhiều thì ko bao giờ lên lửa được. Thà thiều trái cây tí chứ cám thì phải ăn đều. Nết chơi con nào siêng ăn cám và ít ăn trái cây thì đa phần là rất bền chim, còn mồi tươi là chuyện đương nhiêu rồi, khi nó ăn cám đều và sung lên lửa là nó ăn cào cào với sâu như nhau thôi.
Cảm ơn bạn rất nhiều. Để mình cho nó ăn trái cây ít lại, cho nó ăn nhiều cám xem sao.

aq90000

Nếu chim ăn ít thì bạn cứ cho nó vào lồng lực hoặc có avi thì cho nó vào đấy.bay nhảy nhiều sẽ tốn nhiều năng lượng.sẽ mau đói bụng và ăn nhiều hơn.mình cũng gặp trường hợp giống bạn.mình cứ cho nó vào avi ở trong đấy cả ngày lẫn đêm khoảng 1 tuần.đảm bảo nó sẽ ăn như thằng chết đói lâu ngày luôn.chúc thành công..