Chào Hoạch - Thành tựu lai tạo của Thái Lan.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cùng họ khác loài nhưng Chào Mào thuần và Hoạch Thơm thuần vẫn có thể giao phối tự nhiên và cho ra những cá thể lai khá độc đáo, người Thái được xem là những người tiên phong áp dụng kỹ thuật lai tạo độc đáo này, chim F1, tạm gọi là Chào Hoạch được cho giao phối gần với dòng Chào Mào thuần chuẩn cho tới khi gen Hoạch Thơm gần như được tẩy sạch, ưu điểm của phép lai này là chim non có ngoại hình to, tính nết hung dữ, háu đá, mạo dạn như tổ tiên của chúng là Hoạch Thơm.

Đây là cá thể F1, được cho lai ngược với Chào Mào thuần, tạo ra nòi mới mang những đặc tính ưu việt mà Chào Mào thuần không có. Một thành tựu khoa học công nghệ của Thái Lan đáng để học tập. Song cũng tiềm ẩn nhiều rủi ro nếu giống chim lai này xâm nhập ra môi trường tự nhiên, thiết nghĩ việc này cẩn cân nhắc thật kĩ khi thực hiện.

Đôi Cha Mẹ : Chào Mào thuần + Hoạch Thơm Thuần:

[video=youtube;mQmLnSWoIjw]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mQmLnSWoIjw[/video]

Chào Mào Lai Thế Hệ F1:

[video=youtube;Dxl8-fknJjM]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Dxl8-fknJjM[/video]

Lấy F1 lai tiếp với Chào Mào Thuần ra F2, F3, F4 thì con non có 93,75 % là Chào Mào:
Tính trạng tốt gồm: To con đẹp mã, giọng hót trong trẻo, có độ hăng nhất định:

Một vài hình ảnh Chào Mào lai với họ Bulbul:

(Chào Mào thuần + Hoạch Móc thuần):

(Chào Mào thuần + Hoạch Thơm thuần):

Chào Mào lai Hoạch Thơm.

Bài viết mang tính chất kham khảo.
( Nguồn http://www.noksiam.com )

Sửa lần cuối:

Boiviemxinh

Khác lạ và độc nhỉ!người Thái lúc nào cũng khiến chúng ta bái phục về chào mào!

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
F1 nhìn lạ ghê....hi
mà có ai dám thử với em không. em đầu tư con chấp quạch......

tomkid

Chủ top có bài post hay quá, em lại có thêm chút hiểu biết về giòng lai giống này.

saosau

Ặc ặc tình yêu không biên giới. Con người thì không lạ, gần đây nhất là ca sĩ Đoan Trang.với chú Tây. Giờ lan sang đến chim rồi, mới thấy ặc ặc...........không biết sau này có chào mào lai gì nữa đây..........................

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Ặc ặc tình yêu không biên giới. Con người thì không lạ, gần đây nhất là ca sĩ Đoan Trang.với chú Tây. Giờ lan sang đến chim rồi, mới thấy ặc ặc...........không biết sau này có chào mào lai gì nữa đây..........................

Lai cùng họ gần thì được : Quoạch Thơm , Móc , Lau .

Em có xúi bác Tuấn VipClup làm thử mà bác ấy bảo sợ ra trường bị chúng ché . há há .

Thân , black_fish9402 ,

saosau

Ché thiệt đó chứ, chơi hàng lai mất tiếng tăm của chú Vip làm sao................................há há

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Ché thiệt đó chứ, chơi hàng lai mất tiếng tăm của chú Vip làm sao................................há há

Lai mà đến F3 , có mà tới tận nhà , hay tận trường năn nỉ thì bác Vip cũng không nhượng lại đâu , chim hay , sở hữu giọng hót trong và máu liều của của bọn Quoạch thì quá tuyệt , đến đó thì khá sạch rồi nhé . Có vài % là Quoạch thôi :cool: !

Thân , black_fish9402 ,

impala

Chim Thầy
Thành nghiên cứu coi lại dùm anh các họ chim gần với chào mào mà có thể lai với nhau dc nhé... chắc anh tiến hành làm thử coi sao... máu lai tạo giống mới lại nổi lên rồi... tội chú nặng lắm nhé... hôm nào gặp phải phạt 3 ly 1 lúc nhé keke...

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đầu tiên là Quạch Thơm ( Thái lai con này là chủ yếu , nếu lai thành công đời F2, 3 có mã đẹp , độ hăng ) :

Thứ 2 là Quạch Móc :

Thứ 3 là Quạch Ta :

Thứ 4 là Chào Mào Núi ( Con này chưa thấy ai lai , nếu thành công sẽ có mã đẹp và giọng hót mang âm hưởng núi rừng trong trẻo của Chào Mào Núi ) :

Thứ 5 là Bông Lau đít vàng :

Thứ 6 là Bông Lau mòng :

Thứ 7 là Chào Mào Đầu Rơm ( Con này chỉ Thái mới có , nhưng đã tuyệt chủng chỉ còn ở Sumatra , và Java ) :

Chào Mào Đầu Rơm có gọng hót trong trẻo trầm bỏng rất hay , ngoài ra nó còn nói được tiếng người như Sáo Đen :

Anh Sĩ kham khảo xem lai con nào nhé , theo em thì nên lai Quạch Thơm , hoặc Chào Mào Núi . Mà nghe anh Tuấn VipClub nói , đít đỏ nó sợ đít vàng như cọp nên , chắc phải kiếm , 1 con Má Trắng , 1 chuyền Quạch Thơm . Cho 2 em ở chung từ nhỏ như thế sẽ dễ bắt cặp ... hơn nhé .

Thân , black_fish9402 ,

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
[video=youtube;LRNuPA0PLRo]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=LRNuPA0PLRo[/video]

impala

Chim Thầy
tụi này hay ghớm... anh em mình bóp cò nó đi Thành ơi... hehe...

Cụ Đức vào nghiên cứu cái tổ bằng vỏ dừa như vầy ok đó cụ ơi...

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
tụi này hay ghớm... anh em mình bóp cò nó đi Thành ơi... hehe...

Cụ Đức vào nghiên cứu cái tổ bằng vỏ dừa như vầy ok đó cụ ơi...

Xem nhiều lên máu đó anh ơi , tình hình tớt đâu rầu anh , cho vài tấm hình đê !

P/S: Chim cụ Đức nở chưa ta .

Thân ,black_fish9402 ,

impala

Chim Thầy
Xem nhiều lên máu đó anh ơi , tình hình tớt đâu rầu anh , cho vài tấm hình đê !

P/S: Chim cụ Đức nở chưa ta .

Thân ,black_fish9402 ,

chim cụ Đức đã luộc... keke

mai nha em... giờ lười xuống kia mở máy quá hehe... máu lên tới đầu rồi T ơi... hnay nó khá rồi... nghe giọng là muốn thực hiện ngay hehe