Cần trợ giúp về việc chào mào đập trứng.

ta.phuoc

Chào mào nhà mình ghép được 15 ngày thì làm tổ và 1 tháng thì bắt đầu đẻ, lần đầu được 2 quả nhưng sau khi đẻ 2 quả đó không biết ấp ko mà ngừng 2-3 ngày sau đó nó đập 1 trái, hôm sau đập trái nữa. Nửa tháng sau đẻ lại được 2 trái, 2 ngày nó đập hết luôn.
Sau khi đập lần 2 này mình đã che lồng lại kĩ hơn dù mình để trên tầng 3, nhà chỉ có 2 vợ chồng thôi nên ko ai lên đó cả lâu lâu vợ lên phơi đồ thôi. Cám và trái cây đầy đủ, trước đây để sâu cho nó nhưng thấy dạo này lông có vẻ khô nên ko dám cho ăn sâu nữa, mỗi sáng đc hơn 10 con cào cào non tụi nó ăn trong 5 phút là hết. Chưa tìm hiểu rõ đc lý do, mong các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ.
Cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Theo xíu xiu kinh nghiệm nuôi đẻ em góp nhặt được về việc trứng bị "loại trừ" đi do những nguyên nhân sau:

1. Trứng chim không có trống
Nguyên nhân: Do con trống yếu vào thời điểm đó, hoặc do "kỹ năng" nó yếu thì việc trứng không trống; bản năng con mái nhận ra và loại trừ đi là bình thường (một số con vẫn không nhận ra và "ấp bóng")
Cách khắc phục: Thay trống mới vẫn giữ lại em mái đẻ tốt đó!

2. Thiếu chất
Nguyên nhân: Khi chim mái đẻ thì lúc đó do đến thời kỳ chim "lên dầu", thêm do con trống "hối thúc" đẻ! Nhưng khi đẻ xong chim mái xuống sức và tự biết không đảm đương việc ấp và nuôi con chim sẽ bỏ trứng!
Cách khắc phục: Cho đầy đủ thức ăn hơn vào chuồng để chim bố mẹ ăn uống đủ sức đẻ sanh sản đồng thời chúng thấy được thức ăn đủ dồi dào để có thể cho con của chúng ăn thì sẽ an tâm đẻ và ấp.
Ở đây trường hợp nêu trên cùa bạn thì mình nghĩ bạn nên cho thêm trứng kiến thay vì sâu, bỏ thâm dế, loại dế Thái (con màu vàng nhỏ hơn dế đen) chim chào mào có thể ăn được!

3. Môi trường, không gian sanh sản có vẻ nguy hiểm (bản năng)
Nguyên nhân: Nơi nuôi nhốt không yên tĩnh, chim chưa thuần chim dễ bị stress và thường bay loạn xạ lên; thấy môi trường nguyên hiểm chim sẽ hủy trứng hoặc bỏ ổ!
Cách khắc phục: Che chắc kỹ, hạn chế lại gần lông ngoài nhưng lúc chăm sóc

Xíu chia sẽ, thiếu sót mong các anh nhiều kinh nghiệm góp ý thêm!
Chúc bạn có những lứa chim tốt!

ta.phuoc

Theo xíu xiu kinh nghiệm nuôi đẻ em góp nhặt được về việc trứng bị "loại trừ" đi do những nguyên nhân sau:

1. Trứng chim không có trống
Nguyên nhân: Do con trống yếu vào thời điểm đó, hoặc do "kỹ năng" nó yếu thì việc trứng không trống; bản năng con mái nhận ra và loại trừ đi là bình thường (một số con vẫn không nhận ra và "ấp bóng")
Cách khắc phục: Thay trống mới vẫn giữ lại em mái đẻ tốt đó!

2. Thiếu chất
Nguyên nhân: Khi chim mái đẻ thì lúc đó do đến thời kỳ chim "lên dầu", thêm do con trống "hối thúc" đẻ! Nhưng khi đẻ xong chim mái xuống sức và tự biết không đảm đương việc ấp và nuôi con chim sẽ bỏ trứng!
Cách khắc phục: Cho đầy đủ thức ăn hơn vào chuồng để chim bố mẹ ăn uống đủ sức đẻ sanh sản đồng thời chúng thấy được thức ăn đủ dồi dào để có thể cho con của chúng ăn thì sẽ an tâm đẻ và ấp.
Ở đây trường hợp nêu trên cùa bạn thì mình nghĩ bạn nên cho thêm trứng kiến thay vì sâu, bỏ thâm dế, loại dế Thái (con màu vàng nhỏ hơn dế đen) chim chào mào có thể ăn được!

3. Môi trường, không gian sanh sản có vẻ nguy hiểm (bản năng)
Nguyên nhân: Nơi nuôi nhốt không yên tĩnh, chim chưa thuần chim dễ bị stress và thường bay loạn xạ lên; thấy môi trường nguyên hiểm chim sẽ hủy trứng hoặc bỏ ổ!
Cách khắc phục: Che chắc kỹ, hạn chế lại gần lông ngoài nhưng lúc chăm sóc

Xíu chia sẽ, thiếu sót mong các anh nhiều kinh nghiệm góp ý thêm!
Chúc bạn có những lứa chim tốt!
Cám ơn bác axnzonegold nhiều. Có lẽ là do nguyên nhân thứ 2 và 3 sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến việc này. Em rất thích những câu trả lời như thế này, vừa có nguyên nhân vừa có cách khắc phục rõ ràng. Hy vọng 1 tháng nữa sẽ có kết quả tốt hơn.