Cần tìm phương pháp tập lực cho chào mào huế ở miền bắc....

cuonglongt

Xin các bác chỉ thêm cho em về chiêu tập lực cho các chú chim cưng với ạ ! Tiêu biểu là lịch tập cho 1 chú chào mào đấu giàn sao cho nó lên lửa với ạ ! Em có cả lồng lực lẫn lồng phóng nhưng chưa biết lịch bố trí thế nào cho phù hợp ! Có người thì bảo cứ thả vào lồng lực cả ngày xong tối lại lùa về chuồng ngủ ! Người thì bảo phải dùng que lùa ! Em thì làm hành chính nên cũng không có thời gian cho việc lùa chim trong lồng lực ! Chỉ thả từ sáng đi làm trưa tranh thủ cho nó ít mồi tươi tối lùa về chuồng ngủ. Và dượt vào cuối tuần. Bác nào có thể bố trí cho em lịch cho nó ở cả lồng lực lẫn lồng phóng trong 1 tuần mà chủ nhật đi giàn được không ạ! Cám ơn các bác nhiều;);););)

chaomaoyemkhit

Bạn cho tập 24/7 thế thì lực đâu em nó chơi, kiểu như bác tập tạ cũng chỉ tập 1 tí thôi nhưng tập liên tục bác à!! Mình nghĩ sáng sớm bạn dựng đầu e nó dậy cho nó thể dục 1 tí khoảng 1h đồng hồ rồi lùa sang lồng nuôi rồi đi làm. Đôi lời góp ý.

chaomaodibao

Mình cũng chỉ có Quỹ thời gian nuôi như bạn. Cũng xin chia sẻ ít kinh nghiệm: Sáng 7h trước khi đi làm cho em nó vào lồng phóng ( cho đầy đủ nước, cám và hỏa nhé) nên để lồng phóng chỗ có mái che, đón đước nắng buổi sáng là tốt nhất. 11h30 đi làm về cho em nó ra, tắm tát, mồi tươi, phơi nắng đến khoảng 1h đi làm thì cho em nó vào lồng để áo chữ A, Chiều cho em thứ 2 vào phóng từ 1h- 5h, và tắm cho em nó vào trưa ngày hôm sau. Chiều 5h đi làm về đóng áo lồng cho em nó đi ngủ (nơi yên tĩnh). Trước ngày đi dợt bổ sung cho em nó thêm nhiều mồi tươi hơn, chủ nhật chim ra chơi vẫn cứ căng đét...., nhiều số lượng chim thì làm 2 lồng lực để ở 2 nơi là tốt nhất. Chúc bạn sớm có những chú chim hay. Thân!

cuonglongt

Cám ơn bác đã góp ý ! Em đang mong có người cùng cảnh ngộ cho 1 phương pháp cũng như 1 lịch tập an toàn ! Cho các em nó

cuonglongt

Mình cũng chỉ có Quỹ thời gian nuôi như bạn. Cũng xin chia sẻ ít kinh nghiệm: Sáng 7h trước khi đi làm cho em nó vào lồng phóng ( cho đầy đủ nước, cám và hỏa nhé) nên để lồng phóng chỗ có mái che, đón đước nắng buổi sáng là tốt nhất. 11h30 đi làm về cho em nó ra, tắm tát, mồi tươi, phơi nắng đến khoảng 1h đi làm thì cho em nó vào lồng để áo chữ A, Chiều cho em thứ 2 vào phóng từ 1h- 5h, và tắm cho em nó vào trưa ngày hôm sau. Chiều 5h đi làm về đóng áo lồng cho em nó đi ngủ (nơi yên tĩnh). Trước ngày đi dợt bổ sung cho em nó thêm nhiều mồi tươi hơn, chủ nhật chim ra chơi vẫn cứ căng đét...., nhiều số lượng chim thì làm 2 lồng lực để ở 2 nơi là tốt nhất. Chúc bạn sớm có những chú chim hay. Thân!
Có nghĩa là em có 2 cái lồng 1 cái lồng lực và 1 cái lồng phóng. Nếu như cách của bác thì cho tập lồng lực nửa ngày và nửa ngày nghỉ ngơi. Sáng hôm sau có tập lại như thế hay để nghỉ mấy hôm rồi tập tiếp hả bác? Bác có thể cho em lịch tập của 4 em trong 2 lồng được không ạ ! Vì nhà em hiện có 4 em .

chaomaodibao

Minh tập thường xuyên bạn à, ngày thời tiết xấu quá thì nên cho nghỉ, trước ngày đi dợt 1 ngày cũng vậy, nếu có 2 lồng lực chia ra mỗi em nửa ngày là ok mà. Thường thường chim phóng khỏang hơn 1 tháng trở đi thì chim mới ổn định được.

chichche

Minh tập thường xuyên bạn à, ngày thời tiết xấu quá thì nên cho nghỉ, trước ngày đi dợt 1 ngày cũng vậy, nếu có 2 lồng lực chia ra mỗi em nửa ngày là ok mà. Thường thường chim phóng khỏang hơn 1 tháng trở đi thì chim mới ổn định được.

Mình chơi nguyên ngày trong lồng lực luôn. Có sao kg bạn?

mecm

cách của bác này chuẩn nè

chungcaptain

Em thì thường tập lực cho các chú chim như sau : Cho chú chào mào vào phòng kín rộng khoảng 20m vuông, mua một con chim cắt thả chung vào phòng rồi để đấy. 2 giờ sau vào xem thế nào :). Đùa thôi, nhà em có phòng trống rộng khoảng 20m vuông, em để nước, cám, hoa quả, sâu, cào cào vào các góc rồi để đấy, 2h thì lại cho vào lồng. Nhưng đợt này, bà già kêu quá vì hôm nào cũng phải dọn phân cho nó nên đang định làm cái lồng lực cho tiện.

cuonglongt

Em thì thường tập lực cho các chú chim như sau : Cho chú chào mào vào phòng kín rộng khoảng 20m vuông, mua một con chim cắt thả chung vào phòng rồi để đấy. 2 giờ sau vào xem thế nào :). Đùa thôi, nhà em có phòng trống rộng khoảng 20m vuông, em để nước, cám, hoa quả, sâu, cào cào vào các góc rồi để đấy, 2h thì lại cho vào lồng. Nhưng đợt này, bà già kêu quá vì hôm nào cũng phải dọn phân cho nó nên đang định làm cái lồng lực cho tiện.
Cách của bác bà già chửi là phải rồi ! Nếu có phòng 20m2 mà thả em nó bay chuyền cũng phê:))

cuonglongt

Cám ơn bác ! Để em áp dụng thử với 2 em mới xong lông của em xem ntn! Mồi tươi em vẫn đều đặn ngày chuối ngày châu chấu cốm cách nhật

cuonglongt

up lên cho cao thủ vào tham mưu tiếp ! Kê dép ngồi hóng các bác đã tập lực nhiều cho chim ! Mong các bác chỉ giáo thêm

Đoàn mạnh

K lên cho lâu như vậy chỉ cho khoảng 1,2tiếng thôi nhưng ngày nào cũng tập thì e nó sẽ có sức bền lâu dài.

xeko

Mình thì sáng 7h cho chim sang lồng lực 2m có cả nắng sáng lẫn nắng trưa cho tập đến 16h rồi cho sang lồng đi ngủ.chỉ khi nào chim đi dợt với đi ngủ mình mới cho nó sang,còn đâu e nó tắm phơi nắng ở lồng tập lực. Chim khỏe chơi bền.

cuonglongt

Mình thì sáng 7h cho chim sang lồng lực 2m có cả nắng sáng lẫn nắng trưa cho tập đến 16h rồi cho sang lồng đi ngủ.chỉ khi nào chim đi dợt với đi ngủ mình mới cho nó sang,còn đâu e nó tắm phơi nắng ở lồng tập lực. Chim khỏe chơi bền.
Lồng lực của em cũng 2m như của bác nhưng có vẻ em nó không chịu được . Đuối lắm bác ạ ! Chắc con của bác nó quen tập như vậy rồi:-s

tienhung787

Các bác cho em hỏi, em làm hành chính, nhà có 4 con. sáng dậy thả 1 con vào lồng lực, trưa đưa cả bầy ra tắm rồi lại cho 1 con vào lồng lực, vậy khi tắm xong cho vào lồng lực có được không các bác.