Cần giúp xác định chim trống hay mái !

huyluong

Tình hình là em có làm một cái lồng lớn nhốt 8 con chào mào. Mấy ngày nay có một con tha rác làm tổ trong cái gáo dừa do e để vào. Nhưng e không thấy con nào đi chung với nó cả vậy nó là trống hay mái? E có nen bắt mấy con kia ra không? Mong các cao thủ nuôi đẻ tư vấn và giúp đỡ giùm. Em xin chân thành cảm ơn.

dungqn

Nuôi đẻ tập thể mình chưa nuôi bao giờ. Nếu muốn nuôi đẻ thì bạn nên để 1 cặp thôi. Bạn theo dõi xem con tha rác đó có sổ bộng ko, nếu có sổ bộng là trống, còn ko là mái.

huyluong

mình có làm 2 cái aviary, một cái mình thả mộtcặp trống mái mà mình thích và cặp này cũng đã bắt cặp với nhau nhưng ko thấytha rác làm tổ gì cả mặc dù mình làm aviary ở nơi vắng vẻ, có cây xanh, thức ănđầy đủ. Còn cái aviary còn lại mình làm trước nhà thả 8 con vào trống mái có cảnhưng mình ko xác định đc e nao trống e nào mái vì tụi này ít hót con nào ngoạihình cũng giống nhau. Mấy con hót hay nổi lên làm đầu đàn bị mình bắt ra nuôiriêng hết rồi chỉ còn lại 8 con thôi nhưng mấy ngày đây bỗng một con cũng hóttiếng dài nhưng rất ít hót tha rác làm tổ. Mình định cho em này đẻ nhưng kobiết nó là trống hay mái vì nó ko đi chung với con nào cả, chỉ tha rác làm tổmột mình.

tanphattn

theo kinh nghiệm của mình thì tha rác làm tổ 1 mình vậy 90% là mái rồi

huyluong

mình cũng nghĩ như bạn, thật may là cái avi mình nuôi cặp trống mái đã nở đc hai con. Còn cái avi nuôi 8 con vẫn chưa thấy nở e nào mình vừa kiểm tra thấy vẫn còn 2 trứng. Mình đã quay clip hai cái avi của mình và đang tìm cách up lên

tinbmt1975

Không biết anh em nào đã từng nuôi tập thể sinh sản được, truyền đạt kinh nghiệm cho anh em học hỏi.

tanphattn

mình cũng nghĩ như bạn, thật may là cái avi mình nuôi cặp trống mái đã nở đc hai con. Còn cái avi nuôi 8 con vẫn chưa thấy nở e nào mình vừa kiểm tra thấy vẫn còn 2 trứng. Mình đã quay clip hai cái avi của mình và đang tìm cách up lên

up lên yutobe rồi lấy line qua. dễ mà bạn. up lên cho a/e chiêm ngưỡng nha

huyluong

vài bữa nữa em sẽ up hai chú chim con của em nó mới đc 3 ngày tuổi tính từ ngày 28/5/2014. thân huyluong