Công thức cám chào mào Siêu Đơn Giản!

chaomaodl1

Trước hết cần xác định bạn chơi chim để làm gì, nếu là thi thố thì không cần phải đọc công thức cám này vì chắc chắn nó không làm chim căng lửa, nhưng nếu bạn chỉ chơi nhằm mục đích "Trà chanh - chém gió", vui, giải trí là chính thì công thức sau có lẽ là có ích với bạn:
- Nguyên liệu:
+ 01 Bị cám ba vì 500g. (thành phần cơ bản, có thuốc kháng sinh, khử mùi hôi).
+ 5 - 7 lòng đỏ trứng gà (không lấy lòng trắng vì nó đã dính kèm theo khi bạn lấy lòng đỏ).
+ 01 bị cám chích chòe (thành phần chính là trứng + đậu phụng + vitamin = chim đẹp lông).
+ 05 viên dầu cá. (bổ sung vitamin là chính).
+ 02 muỗng canh mật ong. (cám dễ ăn và bảo quản tốt).
+ 01 muỗng dầu ăn (bạn nào nhà có em bé dùng dầu ăn em bé thì tốt hơn nhiều !).

PS: Mùa thay lông cho thêm khoảng 15 viên dầu gấc Vinaga (60k /100v) bổ sung chất béo thực vật + beta - caroten cho đít đỏ, lông mượt.
Bạn nào thích chim căng căng 1 chút thì cho thêm ớt hay hạt kỷ tử vào. (Kỳ tử mua ở tiệm thuốc bắc, kỷ tử + táo tàu + mật ong = sinh công, tăng độ háo sắc cho chim ;)). Đừng cho vừa ớt vừa kỷ tử sẽ là quá nóng.
- Cách làm:

+ Bước 1: Trộn tất cả hỗn hợp gồm: Trứng + cám chòe + dầu cá + mật ong + dầu ăn lại với nhau. (Trộn đều tay nha).
+ Bước 2: Say cám ba vì mịn ra bằng máy say sinh tố.
+ Bước 3:Trộn tất cả hỗn hợp trên lại để 30 phút cho ngấm.
+ Bước 4: Nếu có máy đùn cám thì tạo hạt, không có để hạt mịn ăn được nhưng dơ nước. Bỏ vào lò vi sóng để sấy khô (có thể phơi nắng, sáy bằng quạt sưởi,bóng đèn...).
P/S: Trên diễn đàn có bài máy đùn cám đơn giản cho ai làm cám ít đó (rất hay).
- Như vậy là bạn đã có 01 mẻ cám đơn giản cho chim, rất bền, rẻ, ổn định chim, có thể làm lâu dài.:cool:
Cám không phải là điều quyết định sự hay dở của chim. Tố chất + cách chăm sóc là yếu tố quan trọng!.
Chúc thành công!

minhtuantbvn

ý bạn chúng ý mình, mình làm công thức này 3 năm rồi, chim chơi ổn định, đến mùa thay lông, thì thêm bịch thái lan màu đỏ đít chim đỏ rất tự nhiên

minhmoqt

thế này mà bảo là siêu đơn giản à bạn. phải là khá phức tạp mới đúng.đó là ý kiến riêng của mình.tks bạn đã chia sẻ.

Ebola

Cho thêm cám chòe vào quả là một điều mới mẻ đối với mình. Cảm ơn bạn đã cung cấp cho ace một công thức mới nhé!

Mickeycm.batoqn

Đơn giản nổi gì thế,ớt nóng ok nhưng kỷ tử làm gì có nóng bác,bác có nghiên cứu qua chưa vậy.

chaomaodl1

Đơn giản nổi gì thế,ớt nóng ok nhưng kỷ tử làm gì có nóng bác,bác có nghiên cứu qua chưa vậy.
Kỷ tử + táo tàu + mật ong kích dục con chim làm chim căng, bạn có đọc kỹ chưa, mình nói ko dùng cả hai. Cám ơn đã góp ý.

linhu

Cho thêm cám chòe vào quả là một điều mới mẻ đối với mình. Cảm ơn bạn đã cung cấp cho ace một công thức mới nhé!

cám chòe lửa là bột đậu phụng trứng đã rút bớt dầu trong đậu phộng, ko mua dc thì rang đậu phộng lên giã ra cũng tương tự.

chaomaodl1

Không có tài liệu nào nói kỷ tử làm nóng chim nha anh em. Nếu anh em có thời gian và điều kiện cho thơm ít tôm thì còn j bằng.

phuongcty470

Không có tài liệu nào nói kỷ tử làm nóng chim nha anh em. Nếu anh em có thời gian và điều kiện cho thơm ít tôm thì còn j bằng.
Đúng vậy, mình cũng xem qua nhiều tài liệu nhưng chưa thấy nói là kỷ tử nóng. Mình làm như công thức này khá lâu rồi, thêm 1 lạng tôm nữa. Chim ổn định, thay lông đẹp, lửa củi khá.

chaomaodl1

Đúng vậy, mình cũng xem qua nhiều tài liệu nhưng chưa thấy nói là kỷ tử nóng. Mình làm như công thức này khá lâu rồi, thêm 1 lạng tôm nữa. Chim ổn định, thay lông đẹp, lửa củi khá.
Lông lá màu sắc tốt, lông lưng sẫm màu, lửa củi ổn định, ko căng lắm, nhưng đều lửa, ko bị cuồng chim.

chaomaodl1

Thank bạn chia sẻ. Đã thử nghiệm trên mấy con và bao lâu rôi bạn?
Hơn 1 mùa bạn. Nhưng nếu thi thố thì mình nghĩ phải thêm mồi tươi mạnh vào. Với lại mình làm thì độ ổn định sẽ rất cao. Cảm ơn bạn.

chaomaodl1

K đơn giản xíu nào cả thím ơi! Ra tiệm mua về có khi là đơn giản hơn í chứ!
Mua là khỏe nhất rồi. Nhưng làm thì ổn định hơn. Lần đầu bạn đi mua nguyên liệu mất cỡ 1 tiếng. MẤy lần sau 30 p. Làm thì 40-1h xong.