Cách tắm bổi mau dạn người.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Về cách tập cho chim tắm như bác thế là tương đối ok ! nhưng việc vệ sinh lồng thì thế nào ??? bác ko lấy bố lót ra lau chùi đánh rửa sạch sẽ à ??? cứ áp sát cái lồng nuôi sát lồng tắm cho em nó nhảy qua nhảy về thì đến bao giờ bác mới tắm cho cái lồng tắm sạch sẽ cho em nó ! bác dọn vệ sinh lồng như thế nào trao đổi cho anh em biết dc ko ???

Lồng thuần bổi mình chơi lồng sắt , có khay đựng phân , khi nào cần thì tháo nhẹ ra , rồi vệ sinh xong lại gắn vô trở lại .

Trường hợp muốn vệ sinh lồng kỹ hơn , mình cho vào lồng ít trái cây . Và mở he hé cửa lồng tắm , sao cho có độ lệch góc cỡ 45 độ , chim nhảy vào vài lần thì cửa sập nhẹ xuống . Lúc này , mình chưa vội can thiệp , cứ để nó tắm , hoặc nhảy nhót một chút , vì nếu cửa vừa sập mà mình nhào ra thì nó sẽ nghĩ ngay là mình gài bẫy nó , lúc đó thì chỉ có mà " Luyện bổi chân kinh " .

Tiếp theo , mình ra lấy cái khăn dặm chân to to phủ lên cho nó không hoảng , và thế là vệ sinh thay cám thoải mái thôi . Em chim tuy hơi hoảng nhưng nhờ có miếng trái cây , giúp nó bình tĩnh chấn an lại phần nào .

Chúc anh em và chim cò căng lửa , trẻ khỏe , mát mẻ !

Thân , black_fish9402 ,

chaomaovip2012

Lồng thuần bổi mình chơi lồng sắt , có khay đựng phân , khi nào cần thì tháo nhẹ ra , rồi vệ sinh xong lại gắn vô trở lại .

Trường hợp muốn vệ sinh lồng kỹ hơn , mình cho vào lồng ít trái cây . Và mở he hé cửa lồng tắm , sao cho có độ lệch góc cỡ 45 độ , chim nhảy vào vài lần thì cửa sập nhẹ xuống . Lúc này , mình chưa vội can thiệp , cứ để nó tắm , hoặc nhảy nhót một chút , vì nếu cửa vừa sập mà mình nhào ra thì nó sẽ nghĩ ngay là mình gài bẫy nó , lúc đó thì chỉ có mà " Luyện bổi chân kinh " .

Tiếp theo , mình ra lấy cái khăn dặm chân to to phủ lên cho nó không hoảng , và thế là vệ sinh thay cám thoải mái thôi . Em chim tuy hơi hoảng nhưng nhờ có miếng trái cây , giúp nó bình tĩnh chấn an lại phần nào .

Chúc anh em và chim cò căng lửa , trẻ khỏe , mát mẻ !

Thân , black_fish9402 ,

Thế la bác dùng lồng sắt chứ ko phải lồng tre à ??? mình dùng lồng tre có cách nào ko bác ! vì lồng tròn tre ko có khay đung phân bên dưới ! mà phải lấy bố lót lồng ra ! nhưng lồng sắt mà nuôi bổi thì rất dễ bị sứt móng . có cách nào nuoi long tre ma em nó tắm và vệ sinh lồng ổn định ko bác ??? chia sẻ cho anh em biết đi ! vấn đề rất là nan giải !

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Thế la bác dùng lồng sắt chứ ko phải lồng tre à ??? mình dùng lồng tre có cách nào ko bác ! vì lồng tròn tre ko có khay đung phân bên dưới ! mà phải lấy bố lót lồng ra ! nhưng lồng sắt mà nuôi bổi thì rất dễ bị sứt móng . có cách nào nuoi long tre ma em nó tắm và vệ sinh lồng ổn định ko bác ??? chia sẻ cho anh em biết đi ! vấn đề rất là nan giải !

Lồng tre thì cách cho chim sang lồng tắm để vệ sinh tương tự như cách sang lồng sắt ( mình đã nói ở trên ) .Chim chưa dạn thì đừng ép nó qua .

Chúc bác thuần bổi thành công !

Thân , black_fish9402 .

chaomaovip2012

Lồng tre thì cách cho chim sang lồng tắm để vệ sinh tương tự như cách sang lồng sắt ( mình đã nói ở trên ) .Chim chưa dạn thì đừng ép nó qua .

Chúc bác thuần bổi thành công !

Thân , black_fish9402 .

I zaaaa ! bác ơi ! bác nói nếu chim bổi thì đừng ép nó qua ! nếu ko ép thì no ko tắm ! mà ko tắm thì chim dễ bi bệnh . nhưng để em nó qua lồng tắm là 1 vấn đề rất nan giải ! vì đó là chim bổi ! no se bay loạn ca len ma ko chiu qua ! mà nếu dùng lồng sắt em nó de bi sứt móng chân ! vậy vấn đề nan giải cần dc giải quyết đó là làm sao chim vừa dc tắm mà mình vệ sinh lồng cũng dc ! bác có cách nào khác nữa ko ???

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đúng như mình nó càng ép nó qua lồng tắm thì nó càng sợ thôi , bác cho tắm như bài mình hướng dẫn ở thớt đầu đó , từ từ bác à . Thời gian đầu nên cho nó ở dơ chút , chẳng chết nỗi đâu , chừng tỉnh táo rồi thì cho tắm thông lồng , định kì thì sang qua lồng tắm ( như mình đã nói ) để vệ sinh sạch sẽ , dùng lồng tre cũng không sao , mình có 3 con bổi , 2 con lồng tre , 1 con sau này chơi lồng sắt , vì nó quá nhát . Hay thì ăn uống tắm rửa thoải mái rồi . He he :cool: .

P/S : Lồng sắt không sứt móng đâu mà lo , 100% đó , nhà bác Đoán cũng nuôi bằng lồng sắt mà chim của bác ấy ổn quá . Chúc bác thành công !

Thân , black_fish9402 ,

chipchip0203

Từ từ bác ơi ! Nó còn ám ảnh cái lồng , từ từ nhé !

Coi lại khay nước có sâu quá hay ko , lựa khay to to , chẹt chẹt nó mới dạn nhảy !

Chúc bác sớm mát ruột mát gan như bác Pleikupho nhé !
Bác ơi e nó sang lồng hok chịu làm gi cả chỉ đứng yên 1 chỗ à huhu.khay nc thì e để ít thui e nghĩ nếu để nhiều e nó sẽ sợ ạ
Thân mến, black_fish9402,
Bác ơi e nó sang lồng hok chịu làm gi cả chỉ đứng yên 1 chỗ à huhu.khay nc thì e để ít thui e nghĩ nếu để nhiều e nó sẽ sợ ạ

chaomaovip2012

Đúng như mình nó càng ép nó qua lồng tắm thì nó càng sợ thôi , bác cho tắm như bài mình hướng dẫn ở thớt đầu đó , từ từ bác à . Thời gian đầu nên cho nó ở dơ chút , chẳng chết nỗi đâu , chừng tỉnh táo rồi thì cho tắm thông lồng , định kì thì sang qua lồng tắm ( như mình đã nói ) để vệ sinh sạch sẽ , dùng lồng tre cũng không sao , mình có 3 con bổi , 2 con lồng tre , 1 con sau này chơi lồng sắt , vì nó quá nhát . Hay thì ăn uống tắm rửa thoải mái rồi . He he :cool: .

P/S : Lồng sắt không sứt móng đâu mà lo , 100% đó , nhà bác Đoán cũng nuôi bằng lồng sắt mà chim của bác ấy ổn quá . Chúc bác thành công !

Thân , black_fish9402 ,

Qua bài viết của bác chia sẻ mình xin góp ý thêm về cách tắm bổi ! theo như cách chăm của bac như thế thì cũng tương đối ok nhưng về vệ sinh cho chim và lồng thì chưa hoàn thiện . mình từng nuôi bổi và đã thành công với cách tắm .

Cách 1 : mình sẽ chuẩn bị 2 lồng nuôi dù là tre hay sắt . khi ép lồng vào nhau cho chim tắm vẫn để lồng bình thường cho em nó nhay qua nhảy về . canh thời gian chừng 5-10phut em no tắm gần xong . nhẹ nhàng đến xem em nó đang ở lồng nào . nếu ở lồng tắm thì nhẹ nhàng đẩy cánh cửa lồng tắm xuống . dù biết là em nó vẫn bay và nhảy . sau đó lấy lồng nuôi mang ra và đưa lồng khác vào thay thế ( lồng đó đã chuan bi đầy đủ thức ăn sẵn sàng ) sau đó mở cửa long tam ra cho em no tam xong va binh tĩnh nhảy qua long nuoi ! dua em no ra cho mát treo lên . lồng kia mang đi vệ sinh và treo lên để chuẩn bị cho lần tắm sau .

Cách 2 : vẫn dùng 2 lồng nuoi và 1 lồng tắm . nhưng lần này ko thay thế lồng mà vẫn để y nguyên lồng nuôi như thế . khi em nó tắm xong cho em no vao lồng nuôi cũ . đưa em nó ra và áp sát 2 lồng nuoi lại với nhau . cứ để em nó bình tĩnh bay qua lồng nuôi mới . lổng cũ mang đi vệ sinh và treo lên . đó là cách giúp chim vừa tắm sạch sẽ lai vừa có căn nhà mới sạch sẽ . chúc các bác thành cong ! có ý kiến nào hay xin đóng góp thêm !

Pleikupho

Vậy là bác phải đứng canh khi nào em nó qua lồng tắm đóng cửa lại lấy lồng nuôi ra vệ sinh à ??? vậy thì biết đến bao giờ e nó mới qua ! chim thuần thì ko sao chứ chim bổi biết bao giờ nó mới nhảy qua ! bay loạn xạ cả lên . mà nếu có qua thì em nó có chịu tắm ko hay là hoảng quá rồi bu lồng ko dám xuống tắm ??? chứ nói như clip trên áp sát lồng để em nó bay qua bay về tắm ai làm chẳng được . bác có cách nào ko làm cho em nó hoảng mà vẫn chiu tắm ko ? nhưng vẫn lấy lồng nuôi ra vệ sinh ! vấn đề là ở đó ! Tks !
bác cử thử đi chứ sao biết nó ko qua. mình làm dc rồi mới chia sẽ bạn đó. bạn ko cần chuẩn bị dữ vậy đâu. bạn cứ làm thử đi chứ ở đó đoán già đoán non. bạn cứ nở nửa áo lồng nuôi áp lồng tắm (trùm nữa lồng tắm), lúc đầu thì đương nhiên ko qua. ngồi 1 xíu qua ngay. cái gì cũng phải kiên nhẫn. trong lúc nó chưa wa thì bạn lo cho con khác. hơi đâu mà ngồi chờ. còn bác chỉ thuần 1 con thì ngồi ngó nhó đi là dc rồi.hihi

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Qua bài viết của bác chia sẻ mình xin góp ý thêm về cách tắm bổi ! theo như cách chăm của bac như thế thì cũng tương đối ok nhưng về vệ sinh cho chim và lồng thì chưa hoàn thiện . mình từng nuôi bổi và đã thành công với cách tắm .

Cách 1 : mình sẽ chuẩn bị 2 lồng nuôi dù là tre hay sắt . khi ép lồng vào nhau cho chim tắm vẫn để lồng bình thường cho em nó nhay qua nhảy về . canh thời gian chừng 5-10phut em no tắm gần xong . nhẹ nhàng đến xem em nó đang ở lồng nào . nếu ở lồng tắm thì nhẹ nhàng đẩy cánh cửa lồng tắm xuống . dù biết là em nó vẫn bay và nhảy . sau đó lấy lồng nuôi mang ra và đưa lồng khác vào thay thế ( lồng đó đã chuan bi đầy đủ thức ăn sẵn sàng ) sau đó mở cửa long tam ra cho em no tam xong va binh tĩnh nhảy qua long nuoi ! dua em no ra cho mát treo lên . lồng kia mang đi vệ sinh và treo lên để chuẩn bị cho lần tắm sau .

Cách 2 : vẫn dùng 2 lồng nuoi và 1 lồng tắm . nhưng lần này ko thay thế lồng mà vẫn để y nguyên lồng nuôi như thế . khi em nó tắm xong cho em no vao lồng nuôi cũ . đưa em nó ra và áp sát 2 lồng nuoi lại với nhau . cứ để em nó bình tĩnh bay qua lồng nuôi mới . lổng cũ mang đi vệ sinh và treo lên . đó là cách giúp chim vừa tắm sạch sẽ lai vừa có căn nhà mới sạch sẽ . chúc các bác thành cong ! có ý kiến nào hay xin đóng góp thêm !

Cám ơn bác ý kiến rất hay . Nhưng chính việc bác ra đóng cửa lồng nuôi , lại làm em nó hoảng cỡ nào bác biết không ! Chưa kể việc em nó , hễ thấy bóng người thì bay ngay sang lồng cũ , nhát càng nhát , có khi lại làm chủ thêm bức mình . Rồi thì , lúc đóng cửa lồng nuôi sẽ khiến em nó khiếp mà bay ngay về có thể bị kẹt chân kẹt đầu thật là nguy .

Mình đã bị một lần , nên con bổi đầu tiên của mình là con nhát nhất trong đám , vì nó nghĩ mình làm hại nó . Nhà sẵn tiện có cái manh bao , thì đem ra phủ lồng tắm lại thật nhẹ , tiếp thì làm vệ sinh . Em nó hơi rối như nhờ có miếng dưa hấu tươi ngon , ngồi trong lồng mầm mầm cũng trấn tỉnh lại phần nào . Chứ 2 lồng thì hơi phiền . Vậy nhà bác nào có 5 , 10 con bổi thì sẽ có bao nhiêu cái lồng ?

Thân , black_fish9402 ,

Pleikupho

chờ ngày nắng đẹp là e nó tắm thôi. từ từ bạn đừng có nôn nóng lấy bình sịt nó nhé.hihi. chim nó nhảy qua mà đứng 1 cục là do nó ko khỏe rồi. nếu nó khỏe là nó nhảy tới nhảy lui hoài à. đừng nghĩ chim bổi thấy người nhảy tứ táng là nó khỏe nha. đó là bản năng của nó thì nó phải thoát thân nên nhảy thôi. còn con bổi bổi nào mà nhảy ko nỗi khi người tới gần nữa là nó gần ra ruộng rồi đó

black_fish9402

Chim Râu Đỏ

Với con bị sợ lồng tắm như bác là hay rồi đấy . Lúc trước , có lần mình nghĩ rằng sẽ chẳng có phép mầu nào khiến con chim trong clip tắm được , cực kì nhát , bay đi bay về , cảm giác rất nản . Rồi một ngày không tên , thật vui khi nhìn từ xa , thấy em nó đã sà xuống để mát mẻ . Cảm giác rất yomost !

Đối với con bổi của bác , thì nên kiên nhễn chút vì nó thuộc loại cứng đầu như bài viết mình đã nêu , cần sự cố gắng và kiên nhẫn gấp đôi gấp ba nơi chủ nhân , rồi cũng có một ngày !

Bây h , bác tủ áo lồng cho nó , cho ở thật dơ , ít trái cây thui nhé . Rồi thì làm như cách cũ , cho thêm miếng trái cây nhỏ vào lồng tắm . Thế nào nó cũng tắm thui . Xem kĩ các yếu tố ngoại cảnh nhé bác . Chim non thì khó , chứ chim bổi , thì sớm muộn gì cũng tắm mà .

Chúc bác thành công !

Thân , black_fish9402 ,

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vậy là bác phải đứng canh khi nào em nó qua lồng tắm đóng cửa lại lấy lồng nuôi ra vệ sinh à ??? vậy thì biết đến bao giờ e nó mới qua ! chim thuần thì ko sao chứ chim bổi biết bao giờ nó mới nhảy qua ! bay loạn xạ cả lên . mà nếu có qua thì em nó có chịu tắm ko hay là hoảng quá rồi bu lồng ko dám xuống tắm ??? chứ nói như clip trên áp sát lồng để em nó bay qua bay về tắm ai làm chẳng được . bác có cách nào ko làm cho em nó hoảng mà vẫn chiu tắm ko ? nhưng vẫn lấy lồng nuôi ra vệ sinh ! vấn đề là ở đó ! Tks !

Con trong clip do tủ áo , nên ngứa ngáy ra làm vài đường với mấy anh em . Nên chưa tắm ngay , hơn nữa trong clip nó đã nhảy xuống tắm rồi nhé . Mong bác xem hết clip . Còn mấy clip 2, 3, 4 nữa mà do rớt mạng nên chỉ up được mỗi cái clip đầu . Bữa nào nắng ráo rãnh rang , mình úp lại clip khác nó tắm hăng hơn , còn bác nói là : "để cho em nó bay qua bay về ai làm chẳng được " thì oan quá bác ạ . Bởi mình không chia sẻ cách "Thông lồng cho chim" !

Bonus : Chẳng có con nào đang hoảng mà chịu đi tắm cả . Cám ơn bác !

Thân , black_fish9402 ,

hai_nhatrang

Tắm như j thì sao mà dọn được lồng. Nhà em cung nuôi rất nhiều bổi nhưng vấn đề về chim tắm không bao giò em sợ. Thứ nhất cho chim bổi thấy chim nhà tắm vài lần sau đó cho chim qua lần đầu nếu ma tắm liền thì ok, còn neu không tăm cho chim lam quen băng cách cho vai em cào cào vào khay nước, chim bổi thấy cào cào sẽ ăn khi đó chim sẽ dinh nước, vài lần như j thì chim sẽ biết được chim sẽ tắm. Thứ hai không cần tủ hình chũ A vì khi chim tắm như trong clip sẽ không dọn đươc lồng mở áo lồng cho chim quen với khung cảnh xung quanh nhu j mỗi lần chim nhìn thấy cảnh như j thi chắc chắn chim sẽ biết di tắm. Cách này mình đã thực hiện và nhiều chú chim bổi của mình ra trương chơi như chim mồi. Có minh chứng A CHIÊU(chaomaoboi) cung co mua một chú chim bổi từng là của mình ( đã bán hehehe nuôi 1 tháng ra trường che' như máy). Đó la kinh nghiệm của mình co gì mấy anh em chem' nhe' hehehhehe.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tắm như j thì sao mà dọn được lồng. Nhà em cung nuôi rất nhiều bổi nhưng vấn đề về chim tắm không bao giò em sợ. Thứ nhất cho chim bổi thấy chim nhà tắm vài lần sau đó cho chim qua lần đầu nếu ma tắm liền thì ok, còn neu không tăm cho chim lam quen băng cách cho vai em cào cào vào khay nước, chim bổi thấy cào cào sẽ ăn khi đó chim sẽ dinh nước, vài lần như j thì chim sẽ biết được chim sẽ tắm. Thứ hai không cần tủ hình chũ A vì khi chim tắm như trong clip sẽ không dọn đươc lồng mở áo lồng cho chim quen với khung cảnh xung quanh nhu j mỗi lần chim nhìn thấy cảnh như j thi chắc chắn chim sẽ biết di tắm. Cách này mình đã thực hiện và nhiều chú chim bổi của mình ra trương chơi như chim mồi. Có minh chứng A CHIÊU(chaomaoboi) cung co mua một chú chim bổi từng là của mình ( đã bán hehehe nuôi 1 tháng ra trường che' như máy). Đó la kinh nghiệm của mình co gì mấy anh em chem' nhe' hehehhehe.

Mỗi người một ý bác ạ . Mình cho tắm riêng và dọn lồng riêng . Chắc anh em lấn cấn chỗ này .

Theo mình chim bổi mà ngày nào cũng dọn . Thử hỏi đến bao giờ nó thuần ? Mình tủ chữ A chứ ra nơi tắm , mình tủ chủ B bác ơi ^^ . Mở 1/3 áo lồng ( Có nêu trong bài ) , chưa quen nó đã tung như điên , huống chi chim bổi mà mở hết ra thì có khi mất chim như chơi . Từ từ nó dạn mở cũng chưa muộn . Mình thì không dám bác à , 1 em tung lồng huế đi mất , con đó mình ưng nhất từ khi cha sinh mẹ đẻ tới giờ ( Theo cá nhân ) , còn con trong clip có lần xém tuồng đi mất vì hoảng ( Lồng sắt) , may mà nhanh tay chụp kịp .

Tóm lại , mỗi nghệ nhân điều có cái riêng cái chung của mình , bài viết chỉ để kham khảo mà thôi . Thuân viết vừa xem !
Chúc các nghệ nhân chim cò căng lửa tươi trẻ , mạnh khỏe , đẹp đẽ nhé !

Thân , black_fish9402 ,

chaomaovip2012

mua chim thì lh em nhé mấy bác.đặt hàng trc 1 tuần để em ra tận nơi mua và lựa chim.đảm bảo về vùng miền và tật lỗi nhé

Có em Nam đông nào ko em ??? hehhe hình nhu E moi ban 1 em Nam Đông phai ko ? Bán cho ong trong sài gòn phải ko em trai ???

thodeco

bái rất bổ ích bác ah,chúc bác thành công trong công việc,và càng nhìu bài cho ae học hỏi hehe

caube1002

em đồng tình với bài viết của bác black_fish9402, e chỉ muốn bổ sung tí có gì không phải ae bỏ qua. muốn chim nhanh thuần việc tích cực cho chim ăn hoa quả và mồi tươi là quan trọng, muốn vậy ta luôn để chim đói. VD: sáng ta nhẹ nhàng bo bỏ ít hoa quả vào lồng, cho ít chỉ để chim ăn cầm chừng thôi, trưa về thấy hết hoa quả ta lại nhẹ nhàng bỏ ít nữa vào, tương tự như vậy đối với sâu hoặc châu chấu. cứ liên tục làm như vậy khi nào bạn cho thức ăn vào lồng mà em nó ngó nghiêng là coi như đã thành công rồi.