cách lấy trứng kiến

hoangqbu1989

chào cả nhà, như mọi người đều biết thì trứng kiến là một loại thức ăn rất tốt cho chào mào nhất là trong thời kì thay lông. điều mình băn khoăn là làm sao để lấy trứng kiến vừa nhanh, vừa ít bị kiến chích:D:D, mà trứng lại sạch không lẫn kiến đã trưởng thành:rolleyes:. mong cả nhà góp ý, thân.

davidsonkt

Mình thường làm như sau:
- Chuẩn bị: 1 thau nhôm, 1 lạng bột mì, một sào tre (để chọc) và một bao có miệng giữ bằng thép.
- Cho bột mì vào thau, trứng kiến sau khi thọc vào bao (có cả kiến mẹ) cho hết vào thau. Sau đó sàn nhẹ cho bột mì thấm vào nên trứng sẽ bị chìm xuống, kiếm ở trên ta vớt ra về nhà sàng cho sạch bột mì thế là đạt vào tủ lạnh.

DAT777

minh xin gop y thêm . trung kien ta moi thoc ve .minh đô ra cai bao roi dung môt cai khan lông đê lên trên cho kiên dinh vao rôi vu ra vai lân la sach

Nhắc nhở: Nhớ viết tiếng Việt có dấu nhé! Cám ơn!

Sửa bởi Amin:

caphesua

chào cả nhà, như mọi người đều biết thì trứng kiến là một loại thức ăn rất tốt cho chào mào nhất là trong thời kì thay lông. điều mình băn khoăn là làm sao để lấy trứng kiến vừa nhanh, vừa ít bị kiến chích:D:D, mà trứng lại sạch không lẫn kiến đã trưởng thành:rolleyes:. mong cả nhà góp ý, thân.
[/URL][/IMG]
cách làm.bạn lwsy xào chọc nhẹ cấy tăm vào ổ kiến và lắc nhẹ cho kiến rơi vào túi.sau đó bạn đổ ra miếng vải và trải đều trưng và kiến già ra và bạn từ từ cuộn miếng vải để lùa trưng kiến về phía cuối miếng vải.khi trứng về cuối miếng vải bạn đỏ trưng vào thau và giũ miếng vải thật sạch( vi lúc này kiền già đang cắn hoặc disng vào miếng vai)khi miếng vải đã sạch bạn tiếp tục làm lại khoảng vài lần là trứng đã sạch hết kiến già.trong luc làm bạn nhớ mạc áo dài tay và đeo găng tay vào đẻ tránh kiến cắn.còn về bột mì thì chỉ có tác dụng giữ cho trứng khô mà thôi.
ps.mình vẽ xấu mong bạn cố gắng xem nhé

trongkhuongbd85

Chả là thấy ae có nuôi cm con nên chia sẽ 1 ít KM trong đó có trứng kiến để nuôi CM non nhé.
trước tiên là bắt trứng kiến thì nói bắt thì ai cũng biết bắt rồi. nhưng bắt sao để không bị kiến cắn và trứng ngon cho chim thì các bác làm như thế này nhé. kiếm những tổ kiến lửa(kiến đỏ): đã làm tổ nhưng lá còn xanh và có màng trắng ở ngoài. nên bắt những tổ đó vì nhìu trứng do kiến chúa đẻ ra mà trứng đang giai đoạn lên kiến non(chim ăn hết xẩy)
cách làm kiến không cắn khi chọc tổ kiến là chúng ta dùng 1 cây sào dưới đầu chọc khoảng 1 gang tay có gắn thêm 1 túi để hứng trứng kiến. khoảng 1 gang tay tiếp theo của cây sào kể từ túi đựng trứng kiến xuống ta bôi 1 ít dầu hỏa(dầu lửa) á các bác. lúc chọc thì kiến ngửi thấy mùi dầu mà không giám bò xuống căn tay mình. còn trường hợp kiến rơi xuống đất mà bò lên người cắn thì cái đó là chịu. chỉ có cách mặc kín thôi.
sau khi đã chọc được số lượng kiến ưng ý thì các bác về đổ ra 1 cái khay nào đó mang bỏ ngoài nắng cho kiến chết hết rồi lựa vứt bỏ kiến già đi. còn trứng kiến và kiến non thì để lại. cái này mà sú vs cám cho Cm non ăn thì chóng lớn. còn không thì để nguyên trứng kiến cho Cm đã trưởng thành ăn thì nhanh sung mà đấu đá tốt.
sáng nay được nghỉ tranh thủ 20p đi bắt và kết quả là ntn đây các bác. nhiều vô kể. 1 cây mà cả 3 4 ổ kiến. chọc tha hồ :))
http://nw9.upanh.com/b1.s36.d2/2ed3c555485a7f94aaaa14375b70cbd5_55162489.hinhanh0 122.jpg (http://upanh.com/view/?id=5rt88edzcgj)
http://nw0.upanh.com/b5.s38.d4/66d5131bf3bf42ca950aaf7f8c927196_55162490.hinhanh0 123.jpg (http://upanh.com/view/?id=3rt19e9z4gg)
à còn nữa nhá. khi ta chọc về mà có những chú kiến có cánh mà to to thì các bác đừng vứt đi. uổng lắm. cho mấy con này cho Chíc chòe ăn thì hết sấy. vừa nhìn thấy là CC cong đít lên mà hót cả buổi. ăn vào thì hăng phải biết. nhà mình có nuôi CCL vs CM. tuần cứ chọc 1 lần cho ăn. CM thì chét. CLL thì hót. oang cả nhà chứ chẵng vừa đâu :)
đó là ít km muốn chia sẽ vs Ae. ae nào chưa biết thì cứ học hỏi nhá :-|

bài siêu tập trên mạng

laohacrom

Cái này hay quá, Huế trước giờ mồi tươi chỉ biết đến châu chấu, sau đợt bão vừa rồi đến giờ tiệt ko có 1 con, mấy em chào mào đang lông nữa chừng ko đc cung cấp dinh dưỡng như trước lông lá kém hẵn, có em ra lông đuôi nữa chừng, đuôi ra đợt sau ngắn hơn trước cả 1 cm, thật đau lòng.Bạn nào hay đi lấy trứng kiến có thể nói rõ hơn nên lấy từ tổ kiến như thế nào ,mô tả kỹ hơn 1 tí, có hình thì càng tuyệt. Cám ơn anh em