Bắt đầu thử nghiệm cho chào mào sinh sản

ta.phuoc

Nung nấu đã lâu rồi, nhưng thời gian gần đây cộng với máu me mới thu xếp được. Con mái là chim Sông Vàng - Quảng Nam mới 6 tháng lồng còn hơi nhát tướng to con bặm trợn, trống là Daklak già mùa và đã thuần nhưng nhỏ con, nhỏ hơn con mái, nhìn tưởng nó là vợ nữa.
Xin con mái về tới nay là đc 4 ngày bỏ vô ko đá nhau, tối vẫn thấy ngủ riêng, thấy con trống 2 hôm nay tha rác rồi, nhưng ko thấy con mái chịu tha rác nhưng nó chưa làm tổ, ko biết đã X*X chưa.

Nhà nó

Hehe, Nhà nó hơi thiếu cây xanh, do không gian của em không thể hướng ánh sáng trực tiếp được nên cũng hơi khó, dù chỗ đó sáng cả ngày em chưa biết nên chọn cây gì để trồng cho tiện nữa.
Có gì các bác góp ý thêm nhé.
Hy vọng là sắp tới ko phải đi mua chào mào tơ về nuôi nữa.

Sửa bởi Amin:

kenyang88

Muốn kiếm 1 em mái trung mang để cho đẻ mà ko có. ai có nhượng lại em nhé.

netcom0909

Bác này đang có tình trạng giống mình đây ? con trống và con mái nhà mình vẫn còn ngủ riêng nhưng thấy hơi lạ là con trống lại tha rác làm tổ. Vẫn chưa thấy dấu hiệu gì thêm.

ta.phuoc

3 bữa nay rình thì thấy buổi tối 2 tụi nó đã ngủ chung với nhau. Nhưng con trống tới thời điểm thay lông, lông đuôi rụng hết rồi. Chắc cứ để thế này chờ nó thay lông xong mới có sức để xx đây. Một kiểu chơi mới thật thú vị. Cuối tuần rảnh em cho 2 con vào lồng 72 nan đem đi dợt, con mái Wit wiu con trống sổ ché thật là đã.

RauBien

3 bữa nay rình thì thấy buổi tối 2 tụi nó đã ngủ chung với nhau. Nhưng con trống tới thời điểm thay lông, lông đuôi rụng hết rồi. Chắc cứ để thế này chờ nó thay lông xong mới có sức để xx đây. Một kiểu chơi mới thật thú vị. Cuối tuần rảnh em cho 2 con vào lồng 72 nan đem đi dợt, con mái Wit wiu con trống sổ ché thật là đã.

Bác chơi kiểu này thì sinh với đẻ gì nữa. cái quan trong của sinh sản là nó phải có không gian yên tịnh, đầy đủ thức ăn là chính để 2 em nó yên tâm tạo giống nồi và đặc biệt là phải kết hợp 2 con có tiêu chuẩn cao cao một tí ( như mào lân, dáng chuẩn, giọng hay) để ra bản sao cho đẹp.

ta.phuoc

Bác chơi kiểu này thì sinh với đẻ gì nữa. cái quan trong của sinh sản là nó phải có không gian yên tịnh, đầy đủ thức ăn là chính để 2 em nó yên tâm tạo giống nồi và đặc biệt là phải kết hợp 2 con có tiêu chuẩn cao cao một tí ( như mào lân, dáng chuẩn, giọng hay) để ra bản sao cho đẹp.
Sau này chắc cũng cần bác tư vấn thêm:
- Về không gian yên tĩnh: Đạt, do em để trên lầu, vợ em 2 ngày mới lên phơi đồ 1 lần còn lại ko có ai ngoài e sáng lên cho ăn và buổi trưa kiểm tra 1 tí thôi.
- Thức ăn: Trái cây thay liên tục mỗi ngày, có ngày 2 loại.
- Cào cào cho 2 tụi nó mỗi ngày khoảng 30 con vào buổi trưa.
- Con trống là con tốt nhất của em, tướng nhỏ con nhưng đẹp và chơi rất tốt em hy sinh cho vào Avi
- Con mái do không tìm được nhưng con này có lẽ khá về tướng tá, Chim Phước Sơn Quảng Nam người ta bẫy lưới 1 bầy ông bạn lựa hơn 15 con đem trên đó về vì tướng nó đẹp tưởng là trống nhưng cuối cùng là mái, con này không thấy hót, chỉ Witwiu nhưng kè trống lạ vào nó cũng bung cánh.
- 2 con này tuần đầu thì ko cắn nhau, con trống thấy tha rác nhưng tối ngủ riêng, mấy ngày gần đây đã ngủ chung (Em rình buổi tối tụi nó ngủ say ko biết đâu) nhưng em ko có thời gian rình nó có tha rác hay không nhưng chưa làm tổ.
Chuồng trại thì như hình trên, nhưng ko có cây xanh không biết có nhất thiết phải cần không.

RauBien

Sau này chắc cũng cần bác tư vấn thêm:
- Về không gian yên tĩnh: Đạt, do em để trên lầu, vợ em 2 ngày mới lên phơi đồ 1 lần còn lại ko có ai ngoài e sáng lên cho ăn và buổi trưa kiểm tra 1 tí thôi.
- Thức ăn: Trái cây thay liên tục mỗi ngày, có ngày 2 loại.
- Cào cào cho 2 tụi nó mỗi ngày khoảng 30 con vào buổi trưa.
- Con trống là con tốt nhất của em, tướng nhỏ con nhưng đẹp và chơi rất tốt em hy sinh cho vào Avi
- Con mái do không tìm được nhưng con này có lẽ khá về tướng tá, Chim Phước Sơn Quảng Nam người ta bẫy lưới 1 bầy ông bạn lựa hơn 15 con đem trên đó về vì tướng nó đẹp tưởng là trống nhưng cuối cùng là mái, con này không thấy hót, chỉ Witwiu nhưng kè trống lạ vào nó cũng bung cánh.
- 2 con này tuần đầu thì ko cắn nhau, con trống thấy tha rác nhưng tối ngủ riêng, mấy ngày gần đây đã ngủ chung (Em rình buổi tối tụi nó ngủ say ko biết đâu) nhưng em ko có thời gian rình nó có tha rác hay không nhưng chưa làm tổ.
Chuồng trại thì như hình trên, nhưng ko có cây xanh không biết có nhất thiết phải cần không.

Mình ko thấy cái hình chuồng của Bác. nhưng về vấn đề cây xanh thì không quan trong lắm đâu, có thì thêm sinh động và tạo môi trường tự nhiên cho chim. còn không có điều kiên thì cũng không sao đâu. chuồng của mình vừa nhỏ vừa không có gì nhưng chim vẫn sinh sản bình thường :

Mình thì không có thời gian nhiều nên chỉ cho ăn trái cây đủ thứ bỏ vào 2 ngày thay 1 lần. còn sâu thì lúc nào cũng có ( mua 10 nghìn về bỏ vào ăn cả tuần), cào cào thì chỉ có chủ nhật mình mới cho ăn. chế độ mình đơn giản vậy thôi. chim đang ấp lứa thứ 2.
Chúc Bác có lứa chim đầu tay.

ta.phuoc

Mình ko thấy cái hình chuồng của Bác. nhưng về vấn đề cây xanh thì không quan trong lắm đâu, có thì thêm sinh động và tạo môi trường tự nhiên cho chim. còn không có điều kiên thì cũng không sao đâu. chuồng của mình vừa nhỏ vừa không có gì nhưng chim vẫn sinh sản bình thường :

Mình thì không có thời gian nhiều nên chỉ cho ăn trái cây đủ thứ bỏ vào 2 ngày thay 1 lần. còn sâu thì lúc nào cũng có ( mua 10 nghìn về bỏ vào ăn cả tuần), cào cào thì chỉ có chủ nhật mình mới cho ăn. chế độ mình đơn giản vậy thôi. chim đang ấp lứa thứ 2.
Chúc Bác có lứa chim đầu tay.
Cám ơn bác. Theo hình của bác thì điều kiện của em tốt hơn hẳn. Theo kích thước tờ báo bác lót em tính ra chuồng em rộng gần gấp 3 cái này. Không gian cũng thoáng hơn rất nhiều (đã lấy lưới lan che rồi nhưng vẫn rất sáng, có lẽ em cũng nên che lại bớt tí nữa). Vấn đề ở đây có lẽ là sâu cho nó ăn và thời gian nữa thôi. Nên chọn sâu qui hay sâu bự ah bác, sâu quy thì lo nóng, sâu bự thì to quá sợ nó ko nuốt ngay được văng ra nhà là mệt với con sư tử nhà em lắm.

RauBien

Cám ơn bác. Theo hình của bác thì điều kiện của em tốt hơn hẳn. Theo kích thước tờ báo bác lót em tính ra chuồng em rộng gần gấp 3 cái này. Không gian cũng thoáng hơn rất nhiều (đã lấy lưới lan che rồi nhưng vẫn rất sáng, có lẽ em cũng nên che lại bớt tí nữa). Vấn đề ở đây có lẽ là sâu cho nó ăn và thời gian nữa thôi. Nên chọn sâu qui hay sâu bự ah bác, sâu quy thì lo nóng, sâu bự thì to quá sợ nó ko nuốt ngay được văng ra nhà là mệt với con sư tử nhà em lắm.

Mình thì chơi sâu quy thôi. vì sâu Quy để lâu được và nó tự sinh sản luôn. lâu lâu mới cho vào con sâu bự và cào cào thôi, chứ lúc chim nhỏ nó cũng khó đút. hơn nữa do nuôi gần như là trong nhà nên cho ăn sâu bự nhìn ghê quá.

ta.phuoc

Mình thì chơi sâu quy thôi. vì sâu Quy để lâu được và nó tự sinh sản luôn. lâu lâu mới cho vào con sâu bự và cào cào thôi, chứ lúc chim nhỏ nó cũng khó đút. hơn nữa do nuôi gần như là trong nhà nên cho ăn sâu bự nhìn ghê quá.
Em cho sâu 3 ngày nay và đã có kết quả, hehe trưa nay về cho ăn thấy con trống đang gắp rơm, con mái xoay cầu, nhìn vào cái rọ tre để trong Avi thấy có 2 cong rơm rồi, tối nay về mà thấy trên 2 cọng rơm là xong.
Thời tiết Đà Nẵng mấy bữa nay nóng quá, Avi lại để trên tầng cao, sâu bỏ vào nóng quá chịu không nồi chết hết.

dungqn

Cho cả cặp đi trường được ko zậy? con trống có hăng ko, các chim khác phản ứng thế nào vậy bạn?

thaidn

Em cho sâu 3 ngày nay và đã có kết quả, hehe trưa nay về cho ăn thấy con trống đang gắp rơm, con mái xoay cầu, nhìn vào cái rọ tre để trong Avi thấy có 2 cong rơm rồi, tối nay về mà thấy trên 2 cọng rơm là xong.
Thời tiết Đà Nẵng mấy bữa nay nóng quá, Avi lại để trên tầng cao, sâu bỏ vào nóng quá chịu không nồi chết hết.
cho xin 1 ít hình ảnh đi bạn ơi

RauBien

Cho cả cặp đi trường được ko zậy? con trống có hăng ko, các chim khác phản ứng thế nào vậy bạn?

Đã nuôi sinh sản mà còn đi trường gì nữa bác. phải để nó yên tĩnh và thoải mái để còn sinh với đẻ chứ.

ta.phuoc

Em mới cho đi 1 lần với mấy ông gần nhà thôi, khoảng gần 20 lồng chứ ko nhiều. Cũng hay lắm, con mái của mình thì kick, 2 con trong lồng 72 nan con trống chơi hăng hơn bình thường, hơn 2 tiếng vẫn chơi tốt nhưng em bận phải về, 2 con chuyền cầu đổi chỗ nhau liên tục, chim của người ta cũng hăng lên nhiều, lần sau ra đường mới thấy người là họ rủ mình mang chim qua chơi rồi.
cho xin 1 ít hình ảnh đi bạn ơi
Bữa nay 2 tụi nó đang thắm thiết với nhau lắm, em không dám nhìn ngó nhiều, do con mái không phải chim thuần mới nuôi 6 tháng ah. Để đến chủ nhật này rảnh em thu xếp rình mò làm cái video.
Đã nuôi sinh sản mà còn đi trường gì nữa bác. phải để nó yên tĩnh và thoải mái để còn sinh với đẻ chứ.
Bữa nay nghỉ đi dợt rồi bác ah. Nó đang tha rác không dám đem đi đâu.
Chơi một cặp trống mái hay lắm, đi dợt mang cả 2 con đi, đi bẫy mang 2 con đi luôn, đi bẫy thì mỗi con 1 lồng, bẫy đc chim hay không thì không biết nhưng vui là được rồi.

ta.phuoc

Trưa nay về coi hai tụi nó làm tổ thế nào rồi, sợ chụp hình làm mất thời gian phiền tụi nó, mình quay 1 cái video ngắn:

ta.phuoc

Sáng nay gần 7h rồi mà không nghe con trống hót, mọi ngày 5h30 đã ầm lên rồi, lên kiểm tra cho ăn uống nhìn vào tổ thì có 1 quả trứng mới đẻ, vì nhìn nó còn có màu hồng ráng chứ không xỉn như quả trứng cút ngoài chợ, mừng quá chụp ngay cái ảnh nhưng xống nhà mở ra coi thì bị lưới che mất, không dám lên quấy rầy bọn nó lần nữa.
Tạm thời e up cái ảnh này, vài bữa nữa rình chụp kĩ càng hơn gửi lên sau

Tochaomao.jpg.html

Chú ý: Bạn phải lấy link ảnh dùng chèn vào diễn đàn nhé

Sửa bởi Amin:

ta.phuoc

Cám ơn bác luongdd nhé. Em sẽ rút kinh nghiệm úp ảnh.
Hôm nay lên đã thấy thêm 1 trứng. Do tổ nằm khuất bên trong không vô được em thò điện thoại vào quay thử thấy 2 quả rồi. Mừng quá

Sửa lần cuối: