Bàn về giọng ché (chét) của chào mào khi đấu.

MrKhoaMars

Chào Ace trong diễn đàn.
Chả là mình có con chim nết đấu và tướng tá mình không bàn tới. Nhưng có một điểm mình đang phân vân đó là giọng ché. Con này nó đấu siêng ché nhưng mà giọng ché rất nhỏ. Thậm chí ra cội lớn nó ché mình cũng không nghe được. Khi nó ché mình cảm thấy mấy con bên cạnh mình cảm thấy nó bị ít ảnh hưởng.
Mình không biết giọng ché nhỏ này có thể đè chim khác hay được đánh giá như thế nào khi đi thi không. Vì khi thi vòng sau chim chịu ché rất được cân nhắc.
Cảm ơn Ace góp ý.

hoa nguyen

Ché lớn hay nhỏ cũng không quan trọng lăm đâu bạn. Theo cá nhân mình thì giọng ché là để thị uy, dọa nat đối thủ. Nhiều khi nghe nhỏ nhưng nó lại làm những con khác khiếp sợ thì sao, đó là ngôn ngữ của nó mà, cũng khó nhận biết được. Nhưng theo mình thì ché nhiều là ok rồi, đặc biệt là những vòng trong như bạn nói. Rất có tiềm năng đó

daibangxanhvg

ché nhẹ nhẹ nó đỡ mất sức, vô trong nó ché miếc thì giật giải là ngon rồi! :D
nhưng mà yên tâm là trọng tài có mắt hết nhé, với lại cái tai họ cũng thính lắm,...

MrKhoaMars

Cảm ơn 2 bác. Do mấy lần mình đi dợt con chim ché giọng như dế kêu nên thường nhiều người họ không thích. Mình thì quan tâm đến nết chơi và giọng là chính. Nhưng nghe ae họ nói giọng ché vào sâu rất được ưu tiên. Nhưng ko biết trọng tài họ có phân biệt giọng ché to hay nhỏ không thôi.

NAMNT

có ché là ok. không quan trọng to hay nhỏ. chim vào vòng chọn thì cũng khó mà đè nhau bằng giọng hót hoặc giọng ché. chủ yếu hơn thua nhau ở nết chơi thôi. mình có 1 con gia lai, An khê, nó ché là ae ở cuội cứ cười rần rần hihi, giống như dế chó kêu ấy hi

chaomaopr

Cảm ơn 2 bác. Do mấy lần mình đi dợt con chim ché giọng như dế kêu nên thường nhiều người họ không thích. Mình thì quan tâm đến nết chơi và giọng là chính. Nhưng nghe ae họ nói giọng ché vào sâu rất được ưu tiên. Nhưng ko biết trọng tài họ có phân biệt giọng ché to hay nhỏ không thôi.
Chắc chim của bác ché cười. Ko sao cả nếu thi thì có ché là ok ko quan tâm lớn nhỏ gì cả. Cũng như chim bọng vậy thôi trọng tài chỉ đánh giá cao con siêng bọng dù ngắn chứ có chọn con bọng dài mà thưa đâu . hi

Duy thân

Bác phải côi lại chim mình lửa củi đả căng hết max chưa.có con nó bị yếu lửa ché nhỏ và ngắn lắm.

MrKhoaMars

Cảm ơn các bác. Có bác trên nói chim mình yếu lửa ché nhỏ. Nó mà yếu lửa nó nó đấu xíu rồi xù chứ đừng nói đến ché. Nó ché khi nó sung thôi.
Vậy theo các bác giọng ché to hay như dế kêu không ảnh hưởng đến điểm đánh giá của giám khảo. Theo mình biết con chim chịu ché được đánh giá rất cao.

NAMNT

Cảm ơn các bác. Có bác trên nói chim mình yếu lửa ché nhỏ. Nó mà yếu lửa nó nó đấu xíu rồi xù chứ đừng nói đến ché. Nó ché khi nó sung thôi.
Vậy theo các bác giọng ché to hay như dế kêu không ảnh hưởng đến điểm đánh giá của giám khảo. Theo mình biết con chim chịu ché được đánh giá rất cao.

ae hay nói: ché 10, cánh 7, bọng 3 mà bạn.
ché to hay nhỏ là do bẩm sinh của con chim rồi, k thay đổi được. tìm được con lên giàng ché ầm ầm từ đầu tới cuối là khó lắm nên chịu ché là ngon lành rồi. chúc bạn chăm em nó cho tốt để trên giàn tiếp tục có tiếng .... ché nhỏ.

Ps: không biết chim bạn ché nhỏ mà tiếng ché thế nào, chứ tiếng mấy con ché nhỏ mà tè tè tè, giống tiếng súng đại liên bắn từ xa thì mấy em yếu vía chết khiếp với mấy tiếng ché đó đấy.

phuongcty470

Theo mình ché to, nhỏ ko quan trọng trong khi thi miễn là có ché là có điểm + rồi. nhưng thường 1 con chim ché nhỏ rè rè rất dễ kích mấy con chim bên cạnh chơi bùng lên. Ý kiến cá nhân mình là thế.

tanngo

THEO MÌNH THÌ CHÉ NHỎ CŨNG NHƯ KO CHÉ THUI,RA ĐẤU CHÉ GIỐNG NHƯ NẠT,MÀ NẠT NHỎ THÌ AI MÀ SỢ??GIANG HỒ LÀ PHẢI ĂN TO NÓI LỚN MỚI CÓ MÁU MẶT..kakka...