Bàn về chào mào có bộ ria mép!!!

linhu

Có ai thấy được ria mép của em nó ko nhỉ? ^^

Em này lông bổi tắm táp thay lông xong mướt rượt mới lột xác. Cặp mắt méo, vàng đen rõ ràng, thay lông xong ra hàng mí đỏ cộng 2 cọng lông trắng nhìn như bạch mi quá đã. Chụp 1 cái hình tổng thể coi mới ngon lành.

rungxanh777

E bổi nhà mình cũng có bộ râu mép trắng dài, hót giọng Huế, tướng tá nhìn ok, nết chơi rất nhậy cánh, ra cánh rất cao, lại hay ra một bên cánh, giống như người dùng 1 tay ngoắc,ngoắc vậy trông rất buồn cười.

Mình chẳng biết e nó có già mùa rừng hay không, nuôi một mùa lồng rồi mà khi cầm lồng e nó tung như muốn gẫy nan lồng luôn, hix nản thiệt.

YeuCM

E bổi nhà mình cũng có bộ râu mép trắng dài, hót giọng Huế, tướng tá nhìn ok, nết chơi rất nhậy cánh, ra cánh rất cao, lại hay ra một bên cánh, giống như người dùng 1 tay ngoắc,ngoắc vậy trông rất buồn cười.

Mình chẳng biết e nó có già mùa rừng hay không, nuôi một mùa lồng rồi mà khi cầm lồng e nó tung như muốn gẫy nan lồng luôn, hix nản thiệt.
Mình theo giỏi nhiều em có ria mép thế này, đa số em nào có tuổi rừng giọng và nước đấu rất hay. Vấn đề này mình chưa rỏ lắm nên muốn anh em cùng bàn luận lở đâu đây là đặc điểm của dòng chim quí.

Tuan031

Mình theo giỏi nhiều em có ria mép thế này, đa số em nào có tuổi rừng giọng và nước đấu rất hay. Vấn đề này mình chưa rỏ lắm nên muốn anh em cùng bàn luận lở đâu đây là đặc điểm của dòng chim quí.

Kinh nghiệm bản thân

Mình có 8 con thì 3 trong số đó có râu mép dài 2 con mình trực tiếp bẫy ở rừng, một con bẫy chim sẩy ở nhà
*Ưu điểm:nết đấu tĩnh chim,ít lăng xăng, không bu chụp.Khi đã vào phom thì chơi hết lực
*Nhược điểm:chim chậm nỗi,ít nhất phải mất 2 mùa mới bắt đầu có lửa.Chim rất nhát,khó thuần và có một đặc điểm không biết có đúng không là chim bị "chết chổ"(2/3 con chim mình đều bị như vậy) mặc dù mình đã vận dụng nhiều cách.

YeuCM

Kinh nghiệm bản thân

Mình có 8 con thì 3 trong số đó có râu mép dài 2 con mình trực tiếp bẫy ở rừng, một con bẫy chim sẩy ở nhà
*Ưu điểm:nết đấu tĩnh chim,ít lăng xăng, không bu chụp.Khi đã vào phom thì chơi hết lực
*Nhược điểm:chim chậm nỗi,ít nhất phải mất 2 mùa mới bắt đầu có lửa.Chim rất nhát,khó thuần và có một đặc điểm không biết có đúng không là chim bị "chết chổ"(2/3 con chim mình đều bị như vậy) mặc dù mình đã vận dụng nhiều cách.

Giờ nghỉ lại theo giỏi mấy em đều như Bác noi. Chim it lăng xăng, nhát, đấu tỉnh chim, giọng lực lắm. Cám ơn bác rất nhiều nhé!!

Tuan031

Giờ nghỉ lại theo giỏi mấy em đều như Bác noi. Chim it lăng xăng, nhát, đấu tỉnh chim, giọng lực lắm. Cám ơn bác rất nhiều nhé!!

Hi vọng có một ngày lên A Lưới bẫy chim cùng bạn.Thân!

Chéc

nói là râu mép thì thực sự chưa chuẩn lắm, vì 2 chòm lông này mọc phía dưới, ngay sát mỏ dưới của mỏ chim. Nếu quan sát và so sánh thì chim có 2 chòm lông này khi nhìn nghiêng trông rất uy lực, 2 chòm lông y 2 chiếc răng nanh. Mình đi bẩy cũng đã bắt dc 1 vài con như vậy. Nhìn chung chim có 2 chòm lông này khá dữ, lanh lợi và bất khuất.
Mình cũng có con mồi 2 chòm lông: con lồng phía dưới

Chim Điên

Kinh nghiệm bản thân

bé mã trắng 1 mùa của mình chơi rất lăng xăng hè hè hay do mã trắng nên nó vậy, khá lỳ

cmtegiac

mình đang cầm 3 em đều có ria mép trong đó 2 em có ria 2 bên và 1 em có 1 bên. Nhận xét chung thế này: cả 3 e đều khá dữ chim, chơi không lạ cội, vứt cội nào cũng chơi, trong đó có 1 em có ria mép 1 bên thì chơi nhiệt tình nên mau hết sức (cỡ 1h là hết pin rồi), còn 2 em kia chơi dữ sức hơn. Đây là clip 2 em có ria mép đấu với nhau, e bên trái có ria mép 1 bên, bên phải có cả 2 bên
Còn đây là clip quay khá cận cảnh e ria mép 1 bên

Chaomao_dien

mình hay gọi là râu hùm.hi.mấy e này thì nói gì nữa.dữ và khôn chim lắm.nuoc đấu thì tùy con tùy vùng miền nũa.nhưng đa phần chim khi đã thuần thì chơi rất hay.bổi lên thì đa phần giọng hay và đảo giọng tốt.trc cũng có 1 e râu hùm chim chơi rất ưng ý .nhiều ng hỏi mua giá khá cao nhưng vì nó găn bó với mình quá nên ko bán.cuối cùng đã đi theo tiéng gọi của chim tặc.wá sức nản.

hanngo

con này cũng có ria mép nè mấy a ! mồi ok lắm
[video=youtube;IpsVuQLFkrw]https://www.youtube.com/watch?t=31&v=IpsVuQLFkrw[/video]

dathue

Hehe, mình thì từng bắt một em chim sẩy, là chim má trắng nuôi lên, rất dạng, cáp bốt tầm 4 mùa lồng cũng có bộ ria mép đó nhưng nuôi lột bộ lông mới nó không còn nữa :D

quoctri_tn

chim thì hơi mơ hồ, nói con người cho dễ hình dung. Có nghiên cứu nào chỉ ra người có râu quai nón sẽ khỏe, bền hơn người bình thường, k râu quai nón không nhỉ?
PS: ý nói là so sánh trong cùng 1 chủng tộc thôi, k so người á với người Phi hay Ả rập được.
anh nói em mới góp ý, người có lông tay, lông chân, râu nhiều luôn có lửa xung nhiều hơn mấy anh trắng, không lông tay, lông chân và râu...ihiiiii có gì không phải bỏ qua cho em nha mấy huynh.

sonmai

;);) cái chủ đề này thật hay,hôm nay được nghỉ mình mất cả ngày đến các tiệm chim anh em cao thủ soi từng tý xem có đúng chim già rừng mới có bộ ria mép này hay không.Tổng kết cá nhân của một ngày thì thấy đa số chim bắc già tuổi lồng toàn ngoại hạng 4-5 năm đổ lên thì không thấy cọng ria mép nào :confused: xem chim miền trong thấy nhiều em có nhưng rất ngắn.6h tối qua quán chim cuối cùng thì tim đập thình thịch có 1 em già rừng chim a lưới chân đi boss ria mép khủng quá trời không thẳng xuống mà ngang như râu mèo không rõ có phải cọp không nữa đến giờ vẫn bồn chồn sáng mai dậy sớm xem em nó chơi thế nào các bác ợ.thank chủ thớt cái chủ đề này biết đâu đây là 1 tiêu chuẩn tìm cọp :cool:!

bác xem ngũ đoản có ria mép nè, lo mà múc đi, chơi thì hởi bị kinh

sonmobile102

râu mép và ria cá chép hoàn toàn khác nhau bạn nhá ....
râu mép thì con nào cũng có nhưng râu cá chép mình chơi chim 5 năm nay tuyển ko biết bao nhiu bổi nhưng ko hề có nha
ria cá chép là phần trắng phía dưới mép dài bất thường ko dể gì mà con nào cũng có nha
nguyên 2 chùm 2 bên trăng dài ra phía dưới chứ ko phải như ria mép đen 2 bên má nha
nhìn tương tự như râu cá chép haàng này rất hiếm mà mình mới sở hữu được nhưng 1 tay chơi vừa thấy đã ngã giá rất cao để bắt
nó là con bã nhưng cặp chim chơi như chim thuần có gì ko biết ae đi trước có kinh nghiệm bổ xung thêm nha thanks

Duy thân

Râu mép ở đây là chùm lông màu trắng. Chứ hok phải mấy cái sợi đen đen chiar ra đâu