Bàn về chào mào có bộ ria mép!!!

YeuCM

Mình để ý chào mào nhiều em có bộ ria mép, nhiều em lại không ( hiếm lắm có 1 em có bộ râu mép). Co nhiều anh em bảo là chim già rừng thường có, nhưng nhiều anh em lại nói ngược nhiều em má trắng lên vẫn có? và chim có râu mép thương hay thì phải, vấn đề này mình chưa rỏ lắm ai biết cho mình it kinh nghiệm nhé! cám ơn!

Tuan031

Râu mép con nào cũng có,chỉ có điều dài ngắn khác nhau.Đàn chim cũng một vài con có nhưng đặc biệt có một em Phong Sơn râu mép rất dài.Con này khoảng 3 mùa rừng(mình đoán thế bởi phải theo 2 năm mới bẫy được) nuôi được hai mùa nay mới bắt đầu có lửa.

2anhchuoi

Mình mới chơi chào mào 15 năm mà cũng chẳng hiểu râu mép với ria mép là cái giống gì, ae cao thủ chỉ giáo.

Tuan031

Mình mới chơi chào mào 15 năm mà cũng chẳng hiểu râu mép với ria mép là cái giống gì, ae cao thủ chỉ giáo.
Phần cuối mỏ chim,chổ viền gần tiếp giáp giữa gần tiếp giáp giữa tách trắng và tách đỏ có một nhúm lông trắng không sát vào hầu mà mọc dài ra cong xuống phía dưới,nhiều người gọi cái đó là râu mép,mình chỉ nghe và nói theo vậy có gì không phải mọi người bỏ qua cho.

YeuCM

Phần cuối mỏ chim,chổ viền gần tiếp giáp giữa gần tiếp giáp giữa tách trắng và tách đỏ có một nhúm lông trắng không sát vào hầu mà mọc dài ra cong xuống phía dưới,nhiều người gọi cái đó là râu mép,mình chỉ nghe và nói theo vậy có gì không phải mọi người bỏ qua cho.
Chuẩn như bạn nói luôn, mình để ý vai chục con có 1 con có thôi! vấn đề này nhiều anh em nói trái chiều nhau nên mình phân vân...ihihihi

YeuCM

Râu mép con nào cũng có,chỉ có điều dài ngắn khác nhau.Đàn chim cũng một vài con có nhưng đặc biệt có một em Phong Sơn râu mép rất dài.Con này khoảng 3 mùa rừng(mình đoán thế bởi phải theo 2 năm mới bẫy được) nuôi được hai mùa nay mới bắt đầu có lửa.
Điển hình như con TMC, bộ râu mép dài như vậy đó, không phải con nào cũng có đâu bạn

linhu

Sau tgian tuyển chim cũng kha khá nhiều, tới giờ giữ lại 5 em có ria mép :) vì thấy mấy em này chơi đằm và khôn chim, có lẽ do già mùa lồng/mùa rừng chăng ?! Ấn tượng như ria mép mấy tay Harley Biker

(hình sưu tầm)

Sửa lần cuối:

chaomaopr

Sau tgian tuyển chim cũng kha khá nhiều, tới giờ giữ lại 5 em có ria mép :) vì thấy mấy em này chơi đằm và khôn chim, có lẽ do già mùa lồng/mùa rừng chăng ?! Ấn tượng như ria mép mấy tay Harley Biker

(hình sưu tầm)

theo em nghĩ ria này ko hẳn già mùa là có. vì đợt rồi ông anh ở gia lai có gởi cho em 2 con chim má lở con nào cũng có ria mép cái kiểu này hết .

Chim Điên

Mình có 1 bé mã trắng 1 mùa nhỏ con mà có ria mép này khá to và dài so với hinh của em nó ^^! Chơi rất lý lắc và nhanh nhẹn, tông nhanh cực, nói chung khá tố chất

cmtegiac

giờ mình mới biết ria mép của CM như thế nào thông qua hình ảnh mà bác linhu up lên. Trước giờ chơi chim mình cũng không để ý đến chi tiết này. Để về nhà bắt mấy con ở nhà ra xem có con nào có k thì up cho AE xem. AE nào sở hữu mấy chú chim có ria mép này từ loại má trắng đến chim già thì nói luôn nết chơi của mấy em đó để mọi người có cái nhìn tổng quát, biết đâu đây lại là 1 điểm đặc biệt để nhận biết chim hay thì sao?

Má trắng lên thì mình có con mồi, Chim Húê có một con, mùng 5 tết bẫy được 4 con thì cin hay nhất có cái ria này....đa phần chim hay...Nhìn cái mặt TMC có cái ria này thật phong trần từng trải...

SherlockTN

Theo mình những chú có thứ tạm gọi là "ria mép" này cũng giống như râu quai hàm ở người, nhìn nó hơi khác người chút và không phân biệt già trẻ lớn bé. Mình từng cầm 1 chú má trắng lên cũng có ria mép này, và 1 chú 4 mùa cũng vẫn có nhưng không dài bằng chú má trắng kia. Ae nào hay đi chọc bổi lồng tập thể mà để ý cũng có thể nhận ra vài chú có ria dài như thế.
Đôi dòng chia sẻ! :D

chaomao_tn

;);) cái chủ đề này thật hay,hôm nay được nghỉ mình mất cả ngày đến các tiệm chim anh em cao thủ soi từng tý xem có đúng chim già rừng mới có bộ ria mép này hay không.Tổng kết cá nhân của một ngày thì thấy đa số chim bắc già tuổi lồng toàn ngoại hạng 4-5 năm đổ lên thì không thấy cọng ria mép nào :confused: xem chim miền trong thấy nhiều em có nhưng rất ngắn.6h tối qua quán chim cuối cùng thì tim đập thình thịch có 1 em già rừng chim a lưới chân đi boss ria mép khủng quá trời không thẳng xuống mà ngang như râu mèo không rõ có phải cọp không nữa đến giờ vẫn bồn chồn sáng mai dậy sớm xem em nó chơi thế nào các bác ợ.thank chủ thớt cái chủ đề này biết đâu đây là 1 tiêu chuẩn tìm cọp :cool:!

Chim Điên

;);) cái chủ đề này thật hay,hôm nay được nghỉ mình mất cả ngày đến các tiệm chim anh em cao thủ soi từng tý xem có đúng chim già rừng mới có bộ ria mép này hay không.Tổng kết cá nhân của một ngày thì thấy đa số chim bắc già tuổi lồng toàn ngoại hạng 4-5 năm đổ lên thì không thấy cọng ria mép nào :confused: xem chim miền trong thấy nhiều em có nhưng rất ngắn.6h tối qua quán chim cuối cùng thì tim đập thình thịch có 1 em già rừng chim a lưới chân đi boss ria mép khủng quá trời không thẳng xuống mà ngang như râu mèo không rõ có phải cọp không nữa đến giờ vẫn bồn chồn sáng mai dậy sớm xem em nó chơi thế nào các bác ợ.thank chủ thớt cái chủ đề này biết đâu đây là 1 tiêu chuẩn tìm cọp :cool:!

Này chắc tùy con quá bác ^^! không phải con nào cũng zậy đâu. Ý là không phải ai xăm cũng đầu gấu và ngược lại ^^! cơ mà mình cũng có 1 bé nhỏ xinh có bộ ria khá hoành tráng, mã trắng 1 mùa khá tố chất. Thân

chaomao_tn

Này chắc tùy con quá bác ^^! không phải con nào cũng zậy đâu. Ý là không phải ai xăm cũng đầu gấu và ngược lại ^^! cơ mà mình cũng có 1 bé nhỏ xinh có bộ ria khá hoành tráng, mã trắng 1 mùa khá tố chất. Thân
Đồng ý với bác không râu,ria đầy em vẫn giật giải ầm ầm nếu đủ râu ria mà em nó thi đấu hung hăng thì cũng là một tiêu chí hay đột phá trong cái đẹp của bộ môn này đấy chứ các bác nhể ;)!

dovan

chim thì hơi mơ hồ, nói con người cho dễ hình dung. Có nghiên cứu nào chỉ ra người có râu quai nón sẽ khỏe, bền hơn người bình thường, k râu quai nón không nhỉ?
PS: ý nói là so sánh trong cùng 1 chủng tộc thôi, k so người á với người Phi hay Ả rập được.