A/e tư vẫn hộ: Nết đấu của con chim

ngakute

A/e cho tư vẫn hộ cái. Mình có con mào gốc phong sơn huế. chơi dàn tốt. Lên dàn thì khoảng 1h đầu là chơi vung vũ luôn: sàn cầu, ché, hót đấu... đủ kiểu
khoảng sau 1h về sau đến 2h hoặc hơn là nó nhảy bu chụp nhiều, chuyền cầu liên tục (nhảy kiểu búng từ cầu này qua cầu khác liên tục) thái độ thì vẫn tốt nhưng ra bọng chậm. dẫn đến nhanh mất sức. càng về sau cảm giác con chim đuối lực nhanh. đó là nết đấu con chim hay là do chế độ chăm sóc của mình. nhờ a/e tư vẫn hộ.
p/s: mình cho ăn cám HBK 1 + hoa quả đầy đủ và 1 ngày cho ăn 1 đến 2 con sâu.
- nó chơi dàn khoảng 2-3h
[/IMG]

SherlockTN

Mình thấy chim có vẻ hơi mập, hoặc chưa ôm lông, bác thêm chế độ tập cho em nó thử xem.

thaiquang77

Chìa khóa chính xác nhất cho Bác là tập lực. Chim có bản lĩnh có lá gan to nhưng chưa có sức bền mà sức bền thì phài rèn luyện như Ronando đó :) Bước đầu bạn tập cho chim khoảng 10 ngày liên tục (Cám 1 + trái cây + ít mồi tươi đều đặn) --> Sau đó cho chim nghỉ 5 ngày rồi ra cội nhấp thử 30phút. Nếu thấy ổn thì về nghỉ tiếp và chờ ngày ra pháp trường :D

hoakhanhbac

Ngay nao cung cho an sau the ko so long bj xoan hak bac.cho e hoi het cac ae dien dan lun ak.thank fac ae

de_men_bt

e có con như bác, đoạn đầu chơi tốt, về sau cứ nhảy chuyền cầu như điên, ra mỏ thì ít, e đoán là do nết con chim nó chưa điềm đoạn sau đấu thua mỏ con khác đâm ra điên chim đòi cắm, chim do non mùa, lúc nó 1 mùa toàn thế giờ chơi giàn nhiều hơn thấy nết chơi có điềm và đỡ nhảy hơn nhưng vẫn nhảy

ngakute

e có con như bác, đoạn đầu chơi tốt, về sau cứ nhảy chuyền cầu như điên, ra mỏ thì ít, e đoán là do nết con chim nó chưa điềm đoạn sau đấu thua mỏ con khác đâm ra điên chim đòi cắm, chim do non mùa, lúc nó 1 mùa toàn thế giờ chơi giàn nhiều hơn thấy nết chơi có điềm và đỡ nhảy hơn nhưng vẫn nhảy
mÌnh cũng đoán thế. con của mình này mới hơn mùa lồng. nết chơi hung chim, thiếu điềm tĩnh. đầu mỏ thua là đòi bu chụp cắm chim. có lẽ chú nó cần time để trưởng thành. :D

tinbmt1975

Những chú non mùa hoặc má trắng lên hay bị kiểu này, mới lên dàn em nó làm ầm ĩ, nhưng càng về sau đấu giọng không lại, em nó cứ đòi đánh nhau.

ngakute

Những chú non mùa hoặc má trắng lên hay bị kiểu này, mới lên dàn em nó làm ầm ĩ, nhưng càng về sau đấu giọng không lại, em nó cứ đòi đánh nhau.
Cũng có thể như bạn nói. Nhưng chim mình thì chơi xé dàn khoảng 1h đầu. chơi căng nhé. ché như điên. sau đó thì giảm dần. chuyền cầu liên tục, thái độ giang cánh xòe đuôi, nhưng ra giọng chậm. chứ cũng ko đòi cắm nhau lắm.

p/s: nhân đây A/e tư vẫn hộ. tập lực cho chào mào bằng lồng phóng 60*180cm. chim có sinh tật lỗi ko (ngoái, ngửa..) ko? có hư chim ko?

de_men_bt

mÌnh cũng đoán thế. con của mình này mới hơn mùa lồng. nết chơi hung chim, thiếu điềm tĩnh. đầu mỏ thua là đòi bu chụp cắm chim. có lẽ chú nó cần time để trưởng thành. :D
bACS o tp vinh phair khoong