Ý tưởng mới về phân biệt giọng qua phần mêm xử lý âm thanh !

quankmt

Thưa các bác !
sáng nay ngồi nghĩ mãi không biết đếm giọng thế nào ? rồi nghe mãi cũng ko biết phân biệt giọng thế nào ? mình có một ý tưởng là sử dụng phần mềm để đếm tần,zoom in ( chia nhỏ thời gian ) để để nghe dễ hơn. Phần mềm mình cũng mới tìm, mới thử nghiệm thấy cũng đếm giọng dễ hơn( đặc biệt với nhưng em dài lê thê),nghe tone cũng dễ hơn.
Dưới đây là pm, các bác thử test nhe !
http://www.mediafire.com/download/634yy575cin55pk/audacity-win-2.0.3.exe

keen_cola

phần mềm rất khó mà phân biệt đc giọng .thường là mình sẽ nghe rõ và dễ hơn thôi,vì cách thu âm (đâu phải ai cũng có thiết bị quay chuyên dụng đâu ) .phần mềm âm thanh thường dùng để thu âm.chỉnh sữa,biên tập,sử lý âm thanh... chứ không có chế độ phân biệt giọng đâu bạn.khuyên bạn nên dùng Adobe Audition.mình thường dùng cái này để sửa file âm thanh

quankmt

phần mềm rất khó mà phân biệt đc giọng .thường là mình sẽ nghe rõ và dễ hơn thôi,vì cách thu âm (đâu phải ai cũng có thiết bị quay chuyên dụng đâu ) .phần mềm âm thanh thường dùng để thu âm.chỉnh sữa,biên tập,sử lý âm thanh... chứ không có chế độ phân biệt giọng đâu bạn.khuyên bạn nên dùng Adobe Audition.mình thường dùng cái này để sửa file âm thanh
bạn hiểm nhầm ý của mình rồi, mình dựa vào pm này ma đếm tần của giọng từ do đếm được âm, còn nếu nghiên cứu kĩ sé xác định được tone của nó thôi. Pm làm gì có chỗ nào phâm biệt được giọng chim hay giọng người đâu bạn.
Minh đưa ra cho ae nào thấy ấp dụng được thì dùng thôi, mình dùng đếm rất chuẩn luôn. Con đề tone hay độ dầy của tone tùy theo từng vùng thì mình chưa xác định được. còn đếm bằng nghe thì pro rồi. Bàn dùng quen pm này rồi mình nghĩ bạn dựa vào nó phát triển cũng hay đấy. có nhiều điều thù vị chưa khám phá, Bác nào chuyên xử lý âm thanh mà mê chim chắc sẽ phân tích dựa trên thông số. ( tần số, biên độ...).

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Xin chuyển topic về mục TRAO ĐỔI BÊN LỀ
Còn về phần mềm đếm giọng thì bạn dùng Audacity, Cool Edit Pro, Adobe Audition,... đều ok hết. Cảm ơn ý tưởng hay của bạn.