Vấn đề tập lực & Nhảy cuộn cầu

ChaomaoGovap

Chào anh em,

Em đi làm ko có thời gian chăm chim nên nhốt chim vào lồng lực kèm khay tắm mục đích cho chim được tắm và phơi nắng hàng ngày. Như vậy có ảnh hưởng gì đến thể lực chú chim ko các anh? Chú chim đã xong lông tuy nhiên vì vận chuyển bằng máy bay nên bị rớt gần hết lông cánh nay đang ra lại :(

Nhân tiện, anh em nào có thể giải thích rõ hơn về thuật ngữ "nhảy cuộn cầu" giúp em được ko ạ?

Cảm ơn anh em nhiều.

CMGV

chaomao_bh

chuyện này ko ảnh hưởng gì bạn à,còn về trái cây thì bạn cho ăn chuối tây,cam,táo,dế,cào cào để bổ sung thể lực trong 1 ngày,nếu bạn tối rảnh thì cho vào lồng nuôi chùm khăn đỡ bị cảm trúng gió nữa,sáng cho sang lồng lực,còn về '' NHẢY CUỘN CẦU'',chim đang trong lồng chân bám vào cây,cổ thì ngước lại sau lộn một vòng từ dưới lên mà chân vẫn bám,nếu bạn nuôi loại chim huýt cô thì đa số hay nhảy kiểu này,nhảy cái này khác lộn cầu nhé bạn.dưới đây là clip lộn

daibangxanhvg

nếu con chim dạng rồi thì không sao, nếu còn khát nhát thì coi chừng nó bị nhát thêm.
còn việc cho đồ tắm thì nên cách ra, ngày nào tắm thì cho vào, chứ dần nó quen thành thói quen tưởng đó là nước uống nó không tắm mà còn ỉa vào nữa đó! ngày nào tắm thì cho vào. đem phơi nắng thả ga, bỏ một miếng gì đủ để nó tránh nắng khi trời giữa trưa nhưng hủ nước phải đặt phía đối diện bên kia lồng.
cho ăn trứng kiến và các loại trái cây ngọt để nó bù năng lượng và nhanh lên lông, tránh các loại hướng gió và mưa hoặc nắng quá độ là con chim nó xuống lực luôn chứ ko phải tốt đâu! còn sợ mưa thì mua giấy bóng học sinh về che phía trên lồng, có nắng mà ko sợ mưa!

ChaomaoGovap

chuyện này ko ảnh hưởng gì bạn à,còn về trái cây thì bạn cho ăn chuối tây,cam,táo,dế,cào cào để bổ sung thể lực trong 1 ngày,nếu bạn tối rảnh thì cho vào lồng nuôi chùm khăn đỡ bị cảm trúng gió nữa,sáng cho sang lồng lực,còn về '' NHẢY CUỘN CẦU'',chim đang trong lồng chân bám vào cây,cổ thì ngước lại sau lộn một vòng từ dưới lên mà chân vẫn bám,nếu bạn nuôi loại chim huýt cô thì đa số hay nhảy kiểu này,nhảy cái này khác lộn cầu nhé bạn.dưới đây là clip lộn
Cảm ơn anh. Em đang làm đúng như thế, chứ để luôn trong lồng lực tối chú tí xơi mất thì toi mất chú chim tâm huyết :(
Theo em tìm hiểu thì "nhảy cuộn cầu" ko phải là tật anh ơi, đó là cách nhảy của những con chim già rừng, nhưng em chỉ ko biết là cụ thể ntn :(

nếu con chim dạng rồi thì không sao, nếu còn khát nhát thì coi chừng nó bị nhát thêm.
còn việc cho đồ tắm thì nên cách ra, ngày nào tắm thì cho vào, chứ dần nó quen thành thói quen tưởng đó là nước uống nó không tắm mà còn ỉa vào nữa đó! ngày nào tắm thì cho vào. đem phơi nắng thả ga, bỏ một miếng gì đủ để nó tránh nắng khi trời giữa trưa nhưng hủ nước phải đặt phía đối diện bên kia lồng.
cho ăn trứng kiến và các loại trái cây ngọt để nó bù năng lượng và nhanh lên lông, tránh các loại hướng gió và mưa hoặc nắng quá độ là con chim nó xuống lực luôn chứ ko phải tốt đâu! còn sợ mưa thì mua giấy bóng học sinh về che phía trên lồng, có nắng mà ko sợ mưa!
Cảm ơn bác nhiều.

SherlockTN

Nhảy cuộn cầu theo mình biết là dáng nhảy của những chú hay ôm cầu, khi chuyền từ cầu này sang cầu kia không cần quay người trước khi nhảy, dáng nhảy hơi nghiêng người 1 chút. Chim nhảy cuộn cầu thường lanh chim, khi chơi sàng cầu rất đẹp.
Bạn ở trên nói nhảy cuộn cầu là tật lỗi như santo thì không đúng. Thân!

NAMNT

nhảy cuộn cầu: chim chuyền từ cành này sang cành khác hay từ cầu này sang cầu khác rất thanh thoát, nhẹ nhàng. không dư hoặc thiếu. khi đổi hướng nhảy hay bay đáp xuống cầu đều rất " chính xác", đến từng milimet. đó là nói " lý thuyết". cái này chỉ có ở những con chim rừng, bay nhảy nhiều mới có được.
chim má trắng, dù nuôi 3-4 mùa lồng: nhảy cầu có cảm giác dư hoặc thiếu 1 tí. lúc thì chúi về phía trước, lúc mất đà, mém ngả về phía sau. khi sung lên nhảy cầu cứ sợ nó chụp hụt cầu té xuống đáy lồng.

Bạn cứ quan sát mấy chú chim mình sẽ tự hiểu ra.

ChaomaoGovap

nhảy cuộn cầu: chim chuyền từ cành này sang cành khác hay từ cầu này sang cầu khác rất thanh thoát, nhẹ nhàng. không dư hoặc thiếu. khi đổi hướng nhảy hay bay đáp xuống cầu đều rất " chính xác", đến từng milimet. đó là nói " lý thuyết". cái này chỉ có ở những con chim rừng, bay nhảy nhiều mới có được.
chim má trắng, dù nuôi 3-4 mùa lồng: nhảy cầu có cảm giác dư hoặc thiếu 1 tí. lúc thì chúi về phía trước, lúc mất đà, mém ngả về phía sau. khi sung lên nhảy cầu cứ sợ nó chụp hụt cầu té xuống đáy lồng.

Cảm ơn anh Nam đã cung cấp thêm thông tin thật bổ ích. Nhân tiện cho em hỏi là chú chim bị mất hết lông cánh do vân chuyển có thể lên lửa lại ko hay phải đợi mùa lông sang năm hả anh?

NAMNT

khi nào chim đủ lông, tự tin thì sẽ lên lửa và chơi đầy đủ phong độ của nó.

chim vận chuyển bị thiếu lông do rụng ( không phải gãy lông nhé) thì nó sẽ tự ra lông khác để bù vào chỗ thiếu ( mất tầm 2-3 tuần). cũng có con trút luôn hết bộ lông để thay lông mới. chim đổi chủ thì thường chơi kô hết sức. muốn gì cũng phải sau 1 năm để em nó quen chủ mới, môi trường mới.

NAMNT

Che nắng thì nên tìm cái gì cách nhiệt, ví dụ gỗ hoặc xốp để tránh làm tăng nhiệt độ. con chim thường chọn cành nào cao nhất để đậu. mình thiết kế 1 cầu cao nhất vừa có nắng, vừa có gió để nó đậu chỗ đó để tự phơi nắng. 1 cầu che nắng và che mưa và che gió để nó tự tìm vào đó mà trốn.

dungchaomaovt

.
Gio mới hiểu, lời giải thích hay quá. thanks
.