Vấn đề muôn thuở: thay lông

ti_do85

Xin chào ae, các bài viết thay lông trong diễn đàn thì có nhiều, mình cũng đã đọc rồi nhưng nhờ ae tư vấn thêm giùm. Nhà mình có 3 con bổi: 6 tháng lồng, 7 tháng lồng, 8 tháng lồng.
Con 7 tháng: dấu hiệu rớt lông tháng 6, tới giờ mới xong lông đuôi, lông người 70%, cánh thì mới có 6-7 sợi, mào và đít thì chưa thấy
Con 8 tháng: dấu hiệu rớt lông tháng 7 tới giờ lông đuôi và lông người 50%, cánh thì mới có 6-7 sợi, mào và đít thì chưa thấy
2 con này mình chăm rất đều 2 ngày tắm 1 lần, trái cây mát cào cào, trứng kiến cách ngày, cám Ba Vì, nắng thì 2-3 ngày phơi 10 phút sáng. Trùm áo 24/24 vậy mà sao thay lâu quá, mình sợ trùm nhiều sinh tật lỗi, có phải bổi mùa đầu thường thay lâu như vậy đúng không? Nhờ ae tư vấn thêm giùm
P/S: con 6 tháng mới có dấu hiệu rớt 1 tháng mà giờ thay được 70% rồi, rớt rất đều chế độ thì như 2 con trên. Thật là khó hiểu quá
Cảm ơn ea đã đọc topic

Huutri

Bổi mùa đầu thay lông điểm thôi, ít có con thay lông hết. Có gì mà khó hiểu bác.

ti_do85

Bổi mùa đầu thay lông điểm thôi, ít có con thay lông hết. Có gì mà khó hiểu bác.
Cảm ơn bạn đã đọc topic. Khó hiểu là sao nó thay lông lâu quá 4 tháng mà chưa xong, chăm đều tay vậy mà lâu quá. Chỉ sợ trùm áo lâu quá nó ức, nó sinh tật. Thấy ae chăm có 2 tháng là xong lông rồi. Nên nhờ ae có kinh nghiệm cho nhận xét giùm là thay lông như vậy là bình thường đối với bổi mùa đầu hay là quá lâu và nhờ ae tư vấn chế độ chăm phù hợp để các chú chim thay lông nhanh. Biết là không vội được nhưng cảm nhận của mình 4 tháng mà mới 50-60% mà chưa xong là quá lâu

Huutri

Chim thay lông nhanh gồm : chim tơ ( má trắng),chim có mùa lồng ngoại trừ chim quá già.

chaomaopr

Cảm ơn bạn đã đọc topic. Khó hiểu là sao nó thay lông lâu quá 4 tháng mà chưa xong, chăm đều tay vậy mà lâu quá. Chỉ sợ trùm áo lâu quá nó ức, nó sinh tật. Thấy ae chăm có 2 tháng là xong lông rồi. Nên nhờ ae có kinh nghiệm cho nhận xét giùm là thay lông như vậy là bình thường đối với bổi mùa đầu hay là quá lâu và nhờ ae tư vấn chế độ chăm phù hợp để các chú chim thay lông nhanh. Biết là không vội được nhưng cảm nhận của mình 4 tháng mà mới 50-60% mà chưa xong là quá lâu
Thay lông 2 tháng xong là những con thuần+ thay lông dễ+ chủ nuôi mát tay. Chứ thường 3-4 tháng Mới xong. Còn bổi mùa đầu thì hên xui lắm ban
MÌNH đang cầm 2 con bổi hơn 1 năm ,có dấu hiệu thay lông từ tháng 8 mà nay chưa rớt được 30% nữa nè

cmtegiac

giờ mình có 4 em đang thay lông, trong đó 1 em 1 mùa lồng, 3 em còn lại 2 mùa lồng trở lên. 4 em đều thay được 1 tháng rồi và chắc tầm 1 tháng nữa sẽ xong.

Xin chào ae, các bài viết thay lông trong diễn đàn thì có nhiều, mình cũng đã đọc rồi nhưng nhờ ae tư vấn thêm giùm. Nhà mình có 3 con bổi: 6 tháng lồng, 7 tháng lồng, 8 tháng lồng.
Con 7 tháng: dấu hiệu rớt lông tháng 6, tới giờ mới xong lông đuôi, lông người 70%, cánh thì mới có 6-7 sợi, mào và đít thì chưa thấy
Con 8 tháng: dấu hiệu rớt lông tháng 7 tới giờ lông đuôi và lông người 50%, cánh thì mới có 6-7 sợi, mào và đít thì chưa thấy
2 con này mình chăm rất đều 2 ngày tắm 1 lần, trái cây mát cào cào, trứng kiến cách ngày, cám Ba Vì, nắng thì 2-3 ngày phơi 10 phút sáng. Trùm áo 24/24 vậy mà sao thay lâu quá, mình sợ trùm nhiều sinh tật lỗi, có phải bổi mùa đầu thường thay lâu như vậy đúng không? Nhờ ae tư vấn thêm giùm
P/S: con 6 tháng mới có dấu hiệu rớt 1 tháng mà giờ thay được 70% rồi, rớt rất đều chế độ thì như 2 con trên. Thật là khó hiểu quá
Cảm ơn ea đã đọc topic
Có sự thật đau lòng là cám ba vì trộn trứng là sẽ ko phải khổ vì lông. Hãy tham khảo công thức cám đơn giản cho chào mào mục dinh dưỡng của Anh Tú thaphuongkhach. Kể cả mấy loại cám thương hiệu chưa chắc nuôi lông bằng cám đơn giản đó đâu. Chúc bạn sớm thấy điều đơn giản nhưng kỳ diệu đó.

Sửa lần cuối:

hoàng lâm

Mình góp ý chuc ne..Chim mà dấu hiệu thay lông..Ae nào có thời gian rãnh thì làm chế độ này..khoảng 2 tới 3 tháng la xong lông r.
1..Chim ngày tắm 2 lần..gần trưa vs xế chjeu..tắm z chim mau rớt lông..phơi ti 5..10p trùm lun.
2..Thúc trứng kiến..sáng vs xế chjeu..ăn cách ngày
3..trái cây..đu đủ vs cà chua..mướp khía..
4..Ăn cám HBK số 1 nửa là..chim thay lông đẹp như bổi trời
Mình co chux kinh nghjem như trên cung đa thành công dàn chim nhà..
Mới đây mjh làm con 4 mùa như trên khoảng 2 tháng hơn..chim đã gần hoàn thiện lông..
Có năm ngoái mình trị con bổi bẫy dc mùa 2..do ông anh cho ăn cám anh thông nóng chim..chim rụng lông đầu..mí..tách trắng..y như kền kền..mih về làm như tren..khoảng gần 4 tháng la xong..
Có j sai ae bỏ qua..chia sẻ kinh nghjem thêm..**

dungchaomaovt

Mướp khía, đu đủ, tắm chiều và để nơi yên tĩnh.... Cám bavi trôn ct đơn giản. Có thể bỏ hẳn cám ra chiều hãy cho vào để chim ăn trái cây mát thật nhiều.khi qua đọt xuống lông nhiều thì bổ xung cc trứng kiến cho mọc nhanh. Còn chim bổi có con thay lông rất khó và rất lâu. Hên xui. Bạn chú ý là mướp khía cực tốt để xuống lông nhanh. Vài lơi chia sẻ

ti_do85

Mướp khía, đu đủ, tắm chiều và để nơi yên tĩnh.... Cám bavi trôn ct đơn giản. Có thể bỏ hẳn cám ra chiều hãy cho vào để chim ăn trái cây mát thật nhiều.khi qua đọt xuống lông nhiều thì bổ xung cc trứng kiến cho mọc nhanh. Còn chim bổi có con thay lông rất khó và rất lâu. Hên xui. Bạn chú ý là mướp khía cực tốt để xuống lông nhanh. Vài lơi chia sẻ

Có sự thật đau lòng là cám ba vì trộn trứng là sẽ ko phải khổ vì lông. Hãy tham khảo công thức cám đơn giản cho chào mào mục dinh dưỡng của Anh Tú thaphuongkhach. Kể cả mấy loại cám thương hiệu chưa chắc nuôi lông bằng cám đơn giản đó đâu. Chúc bạn sớm thấy điều đơn giản nhưng kỳ diệu đó.

Cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Chế độ em đang chăm theo như các bác góp ý, chỉ khác là cám Ba Vì không trộn, vì trước lúc thay lông trộn trứng thấy mấy em bị tiêu chảy nên để nguyên chất. Trùm nó gần 4 tháng rưỡi sợ nó gò bó lại sinh tật ngoái lộn thì khổ. Em đang định mai không trùm nữa để cho nó thoải mái khi nào thay thì thay đây

aq90000

Mình thì ko dục dã gì.chim có tuổi lồg ắt sẽ thay nhanh thôi bạn đừng nóng ruột.chim bổi thay lông lần đầu nó chậm thế đấy.nuôi vài ba năm đến mùa thay nó sẽ thay nhanh hơn.Mình thì chăm lông chim bổi thì mình cứ kiếm cho em nó cái lồng vuông thật rộng cho e nó thay lông.lồ g tầm 1m vuông.mình treo cố định 1 nơi nào đó có người qua lại nhưng cũng ko nhiêu người quá chim sẽ hoảng sợ mà phản tác dụng.cho ăn cám bavi giốg bạn.hoa quả loại mát cứ cho cho cả quá vào đó e nó thích ăn gì cứ thế mà ăn.bỏ vảo 1 khay nước cho e nó thích tắm lúc nào thí tắm;hết nước hoặc nước bẩn thì thay cho e nó.cứ thế để cho e nó tự do bay nhảy.nó sẽ tự thay lông như ngoài tự nhiên.phương pháp này chim sẽ thay lông hơi lâu tí nhưng bù lại ta sẽ có 1 chú chim khoẻ mạnh ko tật lỗi và cũng đỡ công chăm sóc hơn.cách của e là như thế có gì ko đúng mong sẽ đừng chê cười.Thân...chúc chủ tốp thành công.à mà nhác thêm là mình ko trùm áo lồng gì cả nhé cứ để như thế cả ngày lẫn đêm.có hay chăng thì chỉ kiếm cái gì đấy che nóc lồng khỏi mưa gió thôi và đỡ ngoái lộn nữa....hi

carơ_py

đừng trùm áo 24/24 bạn ơi , kiếm không gian yên tĩnh treo em ấy(hạn chế nghe giọng chim vì nghe nó đấu lại mất năng lượng lâu xong lông hơn ) , sáng ra kéo nửa áo lồng lên chiều 4h đóng lại cho ngủ sớm .Chế độ chăm của bạn là ok quá rồi , mình thì hay tắm sáng sớm , ko phơi nắng sau khi tắm cho chim rỉa lông nhiều hơn . Nói chung bổi mùa đầu mà , cứ từ từ :D

ti_do85

Cảm ơn 2 bác aq90000 và cary po, nhà mình chật quá, chỉ được các cụ cho không gian 4m vuông để treo chim thôi, lồng rộng thì bó tay, treo ngoài sân thì bị đua trong 30'. không gian yên tĩnh thì không thể chim hàng xóm kêu 1 cái là tụi nó kêu theo liền.
Giờ chỉ còn biết đợi chờ là hạnh phúc thôi ??????, các em thích khi nào thay thì thay. Em nào thay xong sớm thì cho đi uống cà phê với anh