Vấn đề "Chào mào đầu đàn"

• Người khởi tạo TVC
  • Ngày bắt đầu

TVC

Thấy TVC đi bẫy nhiều, ae hay gọi hỏi TVC có bổi đầu đàn nào không ? Sau nhiều năm đi bẫy, TVC muốn chia sẻ 1 chút hiểu biết của mình về chim CM với ae như thế này:

Thứ 1, theo bản năng của 1 động vật hoang dã, chim chào mào khi trưởng thành (má đỏ) đến mùa ss sẽ dùng giọng hót và vũ lực để tranh giành mái và ghép cặp sinh sản, vì chào mào thường đẻ 1 lứa 3 con gồm 2 trống 1 mái nên trong tự nhiên chim trống sl nhiều hơn, do vậy chỉ những con hung dữ + giọng hay mới chiến thắng trong cuộc chiến giành mái. Sau đó cặp CM sẽ chọn thung xây tổ và sống luôn ở đó (mình đã từng theo bẫy những cặp nhiều năm liền nó cũng chỉ ở lãnh thổ của nó). Vì là chúa tể 1 vùng nên tự nhiên đã rèn cho nó cái tập tính rất hung dữ - bảo vệ lãnh thổ và bạn tình, đánh đuổi ngay bất cử kẻ lạ mặt nào xâm nhập, vì vậy ae mới dùng chim mồi để bẫy.

Thứ 2, về chim bầy. Đây là chim nhập bầy để đi kiếm ăn - gồm những con thất bại ko dành được mái để tách đàn, chim lứa và má đỏ mùa đầu (mt mới trổ). Chim bầy chỉ đi ăn, ko có tập tính bảo vệ lãnh thổ và bạn tình nên rất hiền, ko ham đấu đá gì, ngày đi ăn tối về ngủ chung 1 cây/ bụi cây - ae đánh lưới sẽ theo dõi tìm cái cây nó ngủ ban đêm găng lưới bắt trọn bầy. AE nào đi bẫy nhiều sẽ rõ, có treo mồi thì nó cũng chỉ ngó rồi đi. Cũng có thể bẫy lụp được chim bầy, thường là do ham ăn lao vô lụp giành thức ăn, hoặc mt mới trổ ngựa non háu đá (đây là lý do vì sao TVC bẫy ko dùng trái cây - nếu ko trái cây mà chim bầy vẫn vô đá thì là chim dữ, và thường là mt mới lên ngựa non háu đá - mồi chẻ ầm ầm cũng ko sợ, nên nuôi).

Theo TVC, nếu các bạn mua chim bẫy đấu thì ko cần phải bàn (đảm bảo bẫy đấu nhé). Còn nếu mua chim lưới thì nên mua tầm tháng 9- tháng 12 AL - vì lúc này chim lứa đã lên má đỏ nhiều rồi và đã có giọng rừng khá rồi, và chọn những con má đỏ mùa đầu (mt mới trổ) thì khả năng gặp chim dữ sẽ cao (cách chọn chim bổi thì thì đã có topic viết rồi).

Các ae nên nhớ, chim "ĐẦU ĐÀN" thì cũng chỉ là 1 con chim bầy mà thôi!

Chúc anh em chọn được những chú chim hay.

Thân!

Bạn này nói chính xác nè, những con ở lâu năm làm chúa 1 vùng nếu mồi được và thuần được thường rất hay, còn 1 loại này nữa, nhưng nó chỉ ở 1 thời gian rồi đi đâu mất. Nó chỉ có 1 mình mà ko có mái, có thể là chim thuần hay bị sẩy ra ngoài rừng, khi tim được 1 nơi để ở thì xem như nó làm chúa vùng đó 1 thời gian , những người bẫy mồi gặp loại này thường là bể mồi hoặc về tay không. vài tháng sau đến kỳ bắt cặp đẻ , nó sẽ tìm mái và khi đó nơi đó ko còn nó nữa. Do vậy con này nếu ai bắt được đem về thuần thì chỉ có hay chứ ko còn phụ thuộc nhiều vào người nuôi nữa. Ai có cao kiến gì khác không ?

Tuan031

Kinh nghiệm quá,mình đi bẫy cả đời chưa bao giờ bẫy được con chim bầy kể cả má trắng.ở đồng bằng nhiều lúc cũng bẫy được chim bầy nhưng là do chim sẫy mới nhập bầy thôi.Thường chim bắt cặp mới bẫy được,lúc chuẩn bị làm tổ là hăng nhất,có con theo hai ba mùa mới bắt được.

chaomaoemut

Vậy anh TVC cho em hỏi trong chim bầy thì có chim mái ko ah. Hay chỉ toàn mấy chú trống ko có mái.. cám ơn anh

Sửa lần cuối:

TVC

Vậy anh TVC cho em hỏi trong chim bầy thì có chim mái ko ah. Hay chỉ toàn mấy chú trống ko có mái.. cám ơn anh

Có chứ bạn, chào mào là loài sống chung thủy 1 vợ 1 chồng, và rất kén chọn bạn tình. Do vậy không phải cứ có mái có trống là chúng chịu ghép cặp với nhau. Trong bầy thường luôn có mái, và thường là chim lứa mới lên, hoặc chim mái ko chọn được anh trống nào trong bầy.