vấn đề cám Hiển

hellangleln

Hiện mình đang nuôi 3 chú, cho ăn hiển số 1 dc hơn năm thấy chơi ổn nhưng chưa hết lực. Vì thế mình trộn 1 với số 2 là 50_50, điều mình nhận thấy là chim hung hơn khi ở nhà, hót nhìu hơn, thậm chí là đưa tay vào là bu đá, chẻ nhìu. Nhưng vấn đề là ở đó, ngược lại ở nhà khi mang ra cội cả 3 chú đều ko chơi, treo lên sổ dc quá 1 phút là ríu lưỡi, rũ lông, con thì sổ ít. Trước ăn cám 1 treo lên là chẻ ầm ầm, chơi sông sáo hơn.nay trộn thêm số 2 muốn chim chơi hết nước nhưng ngược lại chim ko chơi. Có bác nào bị tình trạng này chia sẽ giúp mình cách để chim chơi hết nước.
Thân.

MrKhoaMars

Mình cũng cho chim ăn cám Hiển lâu rồi. Mình khuyên bạn thế này. Mỗi con chim nó có một thể trạng khác nhau. Có con ăn cám 1 đã căng, có con ăn cám 2 những vần chưa xi nhê. Bạn nhìn vào phân của nó bạn phán đoán. Phân con chim khô mà màu trắng quá nhiều dễ bể thì nó đang bị nóng. Phần đen hoặc nâu với trắng đều là ok. Bạn chú ý đến kích thước của phân khi nó ỉa ra nữa. Kinh nghiệm của mình nuôi cám hiển trong 1 ngày mình cho ăn trái cây nửa ngày hoặc ngày ăn ngày không. Chim mình có để cả trái cây trong lồng nhưng nó vẫn ăn cám. Một khi ruột nó hợp với cám nó vẫn ăn cám với trái cây đều. Ngoài ra bạn chú ý đến thái độ của con chim nữa. Con chim bạn ra cội nó đã căng ché nhiều rồi mà bạn nói là chưa đấu hết sức. Nó nằm ở thể lực con chim không đủ thì sao mà đấu. Bạn nên cho nó tập lực lúc đầu ít sau nhiều dần. Cách thứ 2 là bạn siêng đi dợt cội, 2 ngày một lần từ từ nó sẽ tăng dần thể lực lên. Siết phơi nắng mạnh vô. Còn nguyên nhân cuối cùng là do nết con chim không bền.
Đôi lời góp ý.

Trung Arc

Trước đây mình có chuyển qua dùng hiển số 2 cũng bị tình trạng giống như con của bạn. Theo như MrKhoaMars phân tích thì đúng rồi

hellangleln

Mình cũng cho chim ăn cám Hiển lâu rồi. Mình khuyên bạn thế này. Mỗi con chim nó có một thể trạng khác nhau. Có con ăn cám 1 đã căng, có con ăn cám 2 những vần chưa xi nhê. Bạn nhìn vào phân của nó bạn phán đoán. Phân con chim khô mà màu trắng quá nhiều dễ bể thì nó đang bị nóng. Phần đen hoặc nâu với trắng đều là ok. Bạn chú ý đến kích thước của phân khi nó ỉa ra nữa. Kinh nghiệm của mình nuôi cám hiển trong 1 ngày mình cho ăn trái cây nửa ngày hoặc ngày ăn ngày không. Chim mình có để cả trái cây trong lồng nhưng nó vẫn ăn cám. Một khi ruột nó hợp với cám nó vẫn ăn cám với trái cây đều. Ngoài ra bạn chú ý đến thái độ của con chim nữa. Con chim bạn ra cội nó đã căng ché nhiều rồi mà bạn nói là chưa đấu hết sức. Nó nằm ở thể lực con chim không đủ thì sao mà đấu. Bạn nên cho nó tập lực lúc đầu ít sau nhiều dần. Cách thứ 2 là bạn siêng đi dợt cội, 2 ngày một lần từ từ nó sẽ tăng dần thể lực lên. Siết phơi nắng mạnh vô. Còn nguyên nhân cuối cùng là do nết con chim không bền.
Đôi lời góp ý.
Cám ơn bạn góp ý, theo như bạn nói có lẽ chim mình tập lực và nắng itq quá. Mình chỉ tập lực tuần 1 lần hoặc 2 lần. Nắng thì 2h. Chắc phải tăng thêm

truongpham1205

Đôi lời góp ý.
Chào bác.
bác cho em hỏi chế độ phơi nắng cho chim của bác là như thế nào được ko ạ?
Mong được chỉ giáo!

nhocloclaoca

Vấn đề này mình đã gặp phải , sau khi trộn cám 2 vào chim chơi ở nhà quá căng , có bao nhiêu nó xả hết . Đến khi mang ra cội chơi thì hết lực . Lập tức về cám 1 cho chim điềm lại.

hellangleln

Vấn đề này mình đã gặp phải , sau khi trộn cám 2 vào chim chơi ở nhà quá căng , có bao nhiêu nó xả hết . Đến khi mang ra cội chơi thì hết lực . Lập tức về cám 1 cho chim điềm lại.

Mình về lại cám 1 xem tình hình ổn hơn ko. Ko ổn mình cho đạp mái ss hết