Tắm cho chào mào và làm thế nào để giữ lông đuôi cho đẹp

Dung_bia

Nhà em có con chào mào nuôi từ má trắng, hồi em mua về lông lá tả tơi, h thì lên lông tơ mầu trắng rồi nhưng k hiểu sao em cho nó tắm thì có tắm đc mỗi lần, từ lần sau chịu sang lồng nhưng toàn đứng không, xịt nước phơi nắng cũng k chiụ tắm! Mà lông đuôi của em nó toàn bị gẫy. Các anh có kinh nghiệm chỉ bảo em với. Mà em hay cho ăn dế có sao không ??? em nó khá mau mỏ, em k có thời gian đi dãi thì cho học kiểu ji ???

laohacrom

Em nó chưa chịu tắm thì đừng ép, bạn có thể mượn hay sao đó để có 1 em siêng tắm,mổi khi cho em siêng tắm tắm thì để em lứa cho đứng gần đó nhìn, nếu có 2 lồng tắm thì càng tốt, vài hôm em nó sẽ tắm thôi. Vấn đề lông đuôi gãy thì chịu khó chờ em nó thay lông thôi bạn, dế non 1 số người mình biết có cho ăn nhưng hạn chế, tốt nhất là cứ châu chấu thôi, đút cho em nó từng con tập cho em nó nhanh dạn, đã dạn rồi thì ko còn sợ em nó tung gãy lông nữa.

thucgttn

bạn đừng cho ăn dế hại chim lắm , vì dế nó hăng còn có thể ảnh hưởng đến lông.
xem chim nó thích ăn gì thì để vào tờ giấy bạc cho nó nổi trên mặt nước chim nhảy xuống ăn nó khác tắm .
còn lông đuôi thì tùy , có con nhảy khôn thì lông nó ko bị chạm vào lồng , có con thì nhảy hay chọc cái đuôi qua nan lồng thì bó tay

tuanlv115

Chim má trắng thì hay bị sợ linh tinh lắm . Có thể theo cách của 1 số bác là để gần 1 chú biết tắm . Hoặc bạn có thể bỏ cầu ra để lồng tắm chỗ nắng. chim sẽ đậu vào cái máng tắm . Đổ đầy nc tí vì chim con nhát lên ko dám nhảy ùm ùm đâu , Trùm thêm cái áo trên nóc lồng cho chim đỡ hoảng . Bạn có thể trốn ở đâu đó nhòm chim kẻo chó mèo tầm 30p nó ko tắm thì lùa về . ngày mai lại như vậy khi nào nó tắm thì thôi .

Dung_bia

bạn đừng cho ăn dế hại chim lắm , vì dế nó hăng còn có thể ảnh hưởng đến lông.
xem chim nó thích ăn gì thì để vào tờ giấy bạc cho nó nổi trên mặt nước chim nhảy xuống ăn nó khác tắm .
còn lông đuôi thì tùy , có con nhảy khôn thì lông nó ko bị chạm vào lồng , có con thì nhảy hay chọc cái đuôi qua nan lồng thì bó tay
Anh Laohacrom ơi, trc em có 1 em mái thik tắm cho nó kề lồng nhìn tắm thì nó chịu tắm, mấy lân em tg nó quen rồi h em cho con mái đi rồi để nó tắm nó k chịu thế mới buk.
Anh Thucgttn ơi khổ nỗi con nhà em thik ăn dế lắm cho bao nhiêu xơi hết mà nói chung nó khá ăn tạp cái ji cũng xơi và ăn nhiều hơn các con khác.Em hỏi cái nữa là hiện h đang lên lông non rồi thì phân không đc khô àh, con nhà em toàn phân ướt. cho uống nc chè nhưng k đỡ ><!

thucgttn

.Em hỏi cái nữa là hiện h đang lên lông non rồi thì phân không đc khô àh, con nhà em toàn phân ướt. cho uống nc chè nhưng k đỡ ><!

Có phải bạn cho ăn hoa quả nhiều nước ? Cho ăn cám + mồi tươi thôi + chuối or cà rốt hấp .

Dung_bia

Có phải bạn cho ăn hoa quả nhiều nước ? Cho ăn cám + mồi tươi thôi + chuối or cà rốt hấp .
Chuẩn anh, ở nhà em toàn tương cho nó ăn cà chua, dưa hấu và dế vì dễ mua :D cà rốt thì luộc àh, hấp thì bao h mềm hả anh???

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Nhà em có con chào mào nuôi từ má trắng, hồi em mua về lông lá tả tơi, h thì lên lông tơ mầu trắng rồi nhưng k hiểu sao em cho nó tắm thì có tắm đc mỗi lần, từ lần sau chịu sang lồng nhưng toàn đứng không, xịt nước phơi nắng cũng k chiụ tắm! Mà lông đuôi của em nó toàn bị gẫy. Các anh có kinh nghiệm chỉ bảo em với. Mà em hay cho ăn dế có sao không ??? em nó khá mau mỏ, em k có thời gian đi dãi thì cho học kiểu ji ???
Bác tham khảo các bài viết có sẵn nhé! Nhiều bài đề cập lắm rồi!

thucgttn

Chuẩn anh, ở nhà em toàn tương cho nó ăn cà chua, dưa hấu và dế vì dễ mua :D cà rốt thì luộc àh, hấp thì bao h mềm hả anh???
cà rốt luộc thì chả còn cái chất gì nữa , khi nào nấu cơm thì bạn thả cà rốt vào nồi , cơm chin cà rốt khác mềm như bún

Dung_bia

Đây là video cua em chào mào của em nó, do em quay bằng ipod và qua cửa kính nên k rõ ở cuối video em nó có kêu đây. Mấy anh đánh giá nó hộ em đc k ^^ xem có chiều hướng k. Em nuôi nó lúc tả tới lớn nó đẹp hơn nên em thấy quý nó vãi!

caube1002

trường hợp của bạn theo mình giải quyết thế này nhé.
thứ 1: bạn nên tập cho em nó siêng tắm, cách tập cho em nó tắm bạn tham khảo trên diễn đàn.
thứ 2: hạn chế chim hỏng đuôi bằng cách bố trí cầu hợp lý hơn, bạn bỏ bớt các cầu phụ tròn đi, để 1 cầu chính và 1 cầu phụ thẳng nhé. hoặc 1 cầu chính 1 cầu phục bán nguyệt, hoặc 2 cầu bán nguyệt.
qua xem video con của bạn không phải tật phá vĩ. chỉ có điều nó nhảy nhiều, khi nó bám vào vanh lồng thì lông đuôi đâm vào nan lồng nên nó gãy. do đó bạn nên trùm áo lồng cho em nó, để hở cửa áo đằng trước thôi. không nên treo ngoài đường như trong video, vì nhiều người đi lại em nó càng bay nhảy nhiều dẫn đến lồng càng gãy nhiều.
bạn cứ thử áp dụng đi nhé. hiệu quả ngay thôi. đặc biệt chú ý tắm thường xuyên cho em nó, bổ sung nhiều hoa quả và mồi tươi. hạn chế cho ăn dế nhé. 1 tuần 2 bữa thôi. vì ăn dế nhiều chim hỏng lông đấy. tốt nhất bây giờ bạn nên dừng ăn dế đi.

Dung_bia

trường hợp của bạn theo mình giải quyết thế này nhé.
thứ 1: bạn nên tập cho em nó siêng tắm, cách tập cho em nó tắm bạn tham khảo trên diễn đàn.
thứ 2: hạn chế chim hỏng đuôi bằng cách bố trí cầu hợp lý hơn, bạn bỏ bớt các cầu phụ tròn đi, để 1 cầu chính và 1 cầu phụ thẳng nhé. hoặc 1 cầu chính 1 cầu phục bán nguyệt, hoặc 2 cầu bán nguyệt.
qua xem video con của bạn không phải tật phá vĩ. chỉ có điều nó nhảy nhiều, khi nó bám vào vanh lồng thì lông đuôi đâm vào nan lồng nên nó gãy. do đó bạn nên trùm áo lồng cho em nó, để hở cửa áo đằng trước thôi. không nên treo ngoài đường như trong video, vì nhiều người đi lại em nó càng bay nhảy nhiều dẫn đến lồng càng gãy nhiều.
bạn cứ thử áp dụng đi nhé. hiệu quả ngay thôi. đặc biệt chú ý tắm thường xuyên cho em nó, bổ sung nhiều hoa quả và mồi tươi. hạn chế cho ăn dế nhé. 1 tuần 2 bữa thôi. vì ăn dế nhiều chim hỏng lông đấy. tốt nhất bây giờ bạn nên dừng ăn dế đi.
Hix em có muốn cho nhiểu cầu đâu, tại nó bị ngoái anh ạh hồi em mới mang về thiếu kinh nghiệm tối toàn cho trong nhà mở áo lồng bật đèn nên bị tật ngoáy cổ, thấy bạn em khuyên cho cầu vào để đỡ bám vanh lồng :(
Haiz em chẳng bik thế nào mua em nó mỗi 30K nhưng thấy thik nên đầu tư hơi nhiều, h em cũng thấy đẹp ^^

Dung_bia

MÀ dạo này ngoài bắc trời lanh có cho tắm đc k các huynh mà tắm đc thì nên tắm kiểu ji ạh, bà già và vợ em cấm cho mang lên sân thượng vì nhà có trẻ nhỏ sợ lông vào quần áo, có mỗi cái chỗ đằng sau để xe máy bé teo :(

bientien

Bạn nuôi từ bé nên nó tả tơi là đúng rồi ..... lúc nuôi từ má trắng trông nó như con gà rù phải ko ....... chăm tốt thì ok hết bạn à .... nhìn có vẻ bạn chăm rất kĩ e ý

Pleikupho

má trắng thì cũng tùy con thôi bạn, mình nuôi 3 con má trắng đều là chim mùa này, và vừa lên tách đỏ lông lá khá đẹp, bạn ko nên ép em nó làm gì nếu trời nắng thì mang ra phơi và lấy hủ nước lồng nuôi ra, cho phơi tầm 15 20p thì kề lồng tắm vào. máng nước thấp thôi để nó khỏi sợ, dần dần nó sẽ quen và tắm, nên để lồng tắm ở nơi có nắng nhưng ko có gió nhé, bạn ko cần phải phun hơi cho nó đâu. 1 vài lần đầu có thể nó sẽ ko tắm nhưng vài lần nó sẽ tắm thôi. nếu bạn gần nhà mình thì tốt quá. chim nhà mình rất siêng tắm, mình giúp mấy ae gần nhà thì chim ai cũng chịu tắm cả. khổ nỗi mình ở gia lai.hihi. chúc cm của bạn mau tắm tốt và lông lá đẹp nhé

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bạn nên cho em nó thấy con nào tắm ngon lành thì nó sẽ học theo! Rất hiệu quả!