Nuôi chào mào cứ ngước mãi không chữa được

lbeen88

Chào anh em!
Hiện tại mình sở hửu đến 4 chú chào mào, chú nào cũng ngước nhưng không lộn cầu. Thấy hơi nản nên post lên xin ý kiến anh em thử.
Mình đã ép em nó qua lồng vuông dành cho bỗi, trên nóc dán keo kín bít hết.
Mình đóng đinh treo trên tường cho nó mau dạn, vậy mà mỗi lần thấy mình là nó ngước ngước. Rất ức chế.
Mong anh em có kinh nghiệm chỉ giúp

hoàng lâm

a nuôi bổi..có trùm áo lồng chữ A k a...nếu k trùm bổi nhát người là f r a..

MrKhoaMars

Mình khuyên bạn thế này. Chim ngoái lộn nó học rất nhanh. Thằng bạn mình nuôi 5 con toàn chim 2 mùa trở lên. Có hôm nó ra trường chơi vội quá nên gửi luôn một con ở trường. 3 ngày sau lên lấy về thấy nó lộn luôn. Ko biết tại sao nhưng nó hay quá nên để chơi. Lão cũng chủ quan treo con dưới con trên nó nghe giọng nhìn ngước liên tục. Lâu lâu tắm cũng cho thấy ngước luôn giờ thành 3/5 chú ngước. Nhưng mình thấy bên thái lan họ vẫn chơi chim ngước bình thường thậm chí cả lộn. Ko biết sao ở vn mình lại thế. dàn chim mình cũng có 6 con. Một con bị nhưng hay mình vẫn chăm chơi.

chaomaodl1

Quan điểm cá nhân mình. Chim tật là chim bị khiếm khuyết về hình thể, hay khó khăn trong vận động. Còn ngoái và lộn, nhẩy dây chẳng qua là mình không thích chim như vậy thôi. Tại sao chúng ta cứ qui định những điều như vậy là tật lỗi. Rồi ai ai cũng nói theo, nói vậy. Nghĩ cũng buồn.

lbeen88

Mình khuyên bạn thế này. Chim ngoái lộn nó học rất nhanh. Thằng bạn mình nuôi 5 con toàn chim 2 mùa trở lên. Có hôm nó ra trường chơi vội quá nên gửi luôn một con ở trường. 3 ngày sau lên lấy về thấy nó lộn luôn. Ko biết tại sao nhưng nó hay quá nên để chơi. Lão cũng chủ quan treo con dưới con trên nó nghe giọng nhìn ngước liên tục. Lâu lâu tắm cũng cho thấy ngước luôn giờ thành 3/5 chú ngước. Nhưng mình thấy bên thái lan họ vẫn chơi chim ngước bình thường thậm chí cả lộn. Ko biết sao ở vn mình lại thế. dàn chim mình cũng có 6 con. Một con bị nhưng hay mình vẫn chăm chơi.
Cảm ơn bạn

dathue

Mình có bạn nhé. Trên nóc mình dán keo luôn, chỉ để trống mặt cửa thôi
Thật ra với bổi bạn trùm như vậy là ok rồi nhưng khi treo cần chọn chổ thoáng và đủ ánh sáng cho chim, tránh chim bạ nan rồi phải ngoáy liếc tìm cầu đáp.
Chim thường có xu hướng bay ra phía có ánh sáng nên đảm bảo đủ sáng cho lồng chim suốt ngày rất quan trọng đó bạn à.
Độ cao khi treo lồng không quá đầu mình, tầm ngang ngực là ok. Mỗi lần bạn tiếp xúc gần cần ra hiệu cho chim biết trước (như đứng từ xa cầm mồi và tới từ từ, hoặc tạo tiếng động nhẹ như huýt sáo,...)

Dangpham

Quan điểm cá nhân mình. Chim tật là chim bị khiếm khuyết về hình thể, hay khó khăn trong vận động. Còn ngoái và lộn, nhẩy dây chẳng qua là mình không thích chim như vậy thôi. Tại sao chúng ta cứ qui định những điều như vậy là tật lỗi. Rồi ai ai cũng nói theo, nói vậy. Nghĩ cũng buồn.
Mình có 2ý như thế này,định nghĩa về tật thì rộng lắm,thói quen( hành động) lặp lại nhiều lần khó bỏ hoặc bỏ không được gọi là tật.
1. Như con người rung đùi, ngoáy mũi có gọi là tật không.từ đó suy ra con chim.
2. Không phai tự nhiên mà từ xưa tới nay chim ngoái,lộn mọi người gọi là tật.sao lại là "nói theo" những người chơi chim ai cũng trưởng thành rồi con chim bị ngoái lộn nhìn rất xấu.bạn thích chơi chim ngoái là quyền của bạn,mọi người không thích là chuyện của mọi người đừng nói bắt chước,học theo,chạm tự ái bạn à.ae trao đổi thôi.không xích mích gì hết.chào ae

chaomaodl1

Mình có 2ý như thế này,định nghĩa về tật thì rộng lắm,thói quen( hành động) lặp lại nhiều lần khó bỏ hoặc bỏ không được gọi là tật.
1. Như con người rung đùi, ngoáy mũi có gọi là tật không.từ đó suy ra con chim.
2. Không phai tự nhiên mà từ xưa tới nay chim ngoái,lộn mọi người gọi là tật.sao lại là "nói theo" những người chơi chim ai cũng trưởng thành rồi con chim bị ngoái lộn nhìn rất xấu.bạn thích chơi chim ngoái là quyền của bạn,mọi người không thích là chuyện của mọi người đừng nói bắt chước,học theo,chạm tự ái bạn à.ae trao đổi thôi.không xích mích gì hết.chào ae
Xích mích j đâu bạn. Mình nói quan điểm cá nhân mà. Nuôi chim là giải trí thôi. Mỗi người một cách nuôi, 1 sở thích. Biết nói thế nào là đúng, thế nào là sai đâu. Chúc vui.

Dangpham

Xích mích j đâu bạn. Mình nói quan điểm cá nhân mà. Nuôi chim là giải trí thôi. Mỗi người một cách nuôi, 1 sở thích. Biết nói thế nào là đúng, thế nào là sai đâu. Chúc vui.

Ý mình là ae trao đổi vui thôi chứ mình không có ý bắt bẻ bạn.trong cuộc sống đương nhiên sẽ có bất đồng quan điểm,cái quan trọng là sau khi tranh luận chúng ta học được gì, chứ cãi cho sướng miệng thì ẹ lắm.chúc bạn luôn hạnh phúc và thành công trong cs

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Chim ngoái, lộn mà bịt nóc không ăn thua đâu bạn, nó chỉ dành cho chim bu nóc thôi. Trường hợp ngoái, bạn có thể dùng lồng lùn, chơi 1 cầu, nếu chim vẫn ngoái thì bạn nên căn thêm cước, hoặc thả avi 1 thời gian. Nó sẽ giảm đáng kể thôi, còn tùy con chim có thích nghi hay ko nữa. chúc bạn thành công!

chaomao^^py

Moderator
Keke , chím ngoái thì trị không dứt được , nhưng để hạn chế thì cũng dễ , chữa được khoảng 80% . Trước tiên đổi lồng đổi cầu , xem con chim thích ững tốt với cái nào . Sau đó xả lửa , cách ly ra xa , không để chim nghe hay đấu giọng gì hết , nếu nhà chật thì phải treo chim ở vị trí cao nhất trong nhà . Đổi áo lồng , đảm bảo áo phải kín nóc , không để lọt ánh sáng . Kiên trì tầm 1 tháng thì chim giảm hẳn