Nhờ a/e diễn đàn tư vấn giúp về Aviarry nuôi sinh sản

nguyenhoa142

e mới làm xong một cái Arv mời a/ e diễn đàn xem giúp như vậy có đạt tiêu chuẩn đẻ phối ghép chưa

thêm tấm nữa

tiêu chuẩn lồng của e như sau
-rộng 1m x dài 2.5m x cao 1.7m
như vậy thì co đạt để phối ghép chưa zậy?
- một vấn đề nữa cần các a /e diễn đàn giúp gấp
nhờ a /e xem giúp e này trống hay là mái để e phối ghép

mong được sư tư vấn của a /e
xin chân thành cảm ơn

xuanhuy008

avary của bạn đẹp quá! không gian lại thoáng đãng, yên tĩnh nhưng mình nghĩ bạn nên lợp phần mái bằng tôn nhựa để che mưa, nắng lại cách nhiệt nữa! nên làm phần mái hơi dốc để lợp cho nước thoát đi nhanh!
còn về chú chim của bạn thì qua hình ảnh chẳng ai có thể nói được là trống hay mái đâu. bạn nghe xem em nó mà hót bọng thì là trống còn cứ wit..tiu...wiu hoài là mái!

tuannokia789

chiếc avi này nói chung cũng rất có sáng tao.theo mình thì bạn nên che bỏ một nửa chiếc avi này và dùng tấm tôn hoặc mảnh gì đó để có chỗ cho chim đi ngủ và lẩn chốn và chim mái làm tổ còn bạn để vậy chim không giám làm tổ đâu chố đặt avi của bạn nếu ít người qua lại thì được.vài lời chia sẻ .chúc bạn sẽ thành công

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Chuồng trại thế là ok rồi! Bạn thêm vài chậu cây xanh và 1 ít dây leo bên ngoài nữa là hoàn hảo!

Con chim của bạn đăng là bạn đang nghi nó là trống à? (Vì mình đoán nó đang mang danh mái hi hi!)

Bạn làm cái clip đi nhé!

nguyenhoa142

con về chú chim của e ko biết trống hay mái nữa nhờ a/e xem giùm,bác nào co con mái đa thuần thi chia lại cho minh với
minh o long thành đồng nai,
sdt 093908****
thanks

Sửa bởi Amin:

sonbt

Cái này chắc tận dụng chuồn heo cũ nè. Bác mau tìm cặp để phối giống đi, tới mùa sinh sản rồi.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
e mới làm xong một cái Arv mời a/ e diễn đàn xem giúp như vậy có đạt tiêu chuẩn đẻ phối ghép chưa

tiêu chuẩn lồng của e như sau
-rộng 1m x dài 2.5m x cao 1.7m

xin chân thành cảm ơn
Bạn đưa hình và kích thước không chính xác chiều cao như vậy đâu được 1,7m nếu lấy chiều ngang chia 2 rồi so với chiều cao thì sẽ thấy
Bạn nên đưa thông tin chính xác thì ae diễn đàn mới tư vấn cho bạn được

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Avir rất ngon lành với việc nuôi sinh sản. Bổ sung thêm cây xanh và che 1 góc cho em nó làm tổ

nguyenhoa142

Minh kien tra luoi thi mot dom denn trong luoi,va dem long duoi thi duoc 12 soi long nhung zzy la chim trong hay sao bac oi,
Vui lòng viết tiếng việt có dấu. Nhắc nhở lần 1

Sửa bởi Amin:

kakalot

Bác này cũng biết tận dụng không gian quá nhỉ, nhìn sơ bộ qua hình bác up lên thì mình xin có những ý kiến đóng góp sau :
- Phần mái : cần phải làm mái che để tránh mưa nắng. Chất liệu thì tùy bác sử dụng nhưng
tránh làm bằng tôn kẽm hay nhôm, khi mưa gió sẽ gây tiếng ồn lớn làm chim hoảng. Nếu thích theo đúng chất quê thì có thể lợp bằng mái lá, cách nhiệt cũng rất tốt hihihi.
- Phần trang trí trong lồng : thiết nghĩ bác nên dùng cây xanh tốt hơn là dùng cành khô. Bởi khi làm vậy không những tạo được không gian xanh đẹp mà còn tạo sự thoáng mát cho chim. Hơn nữa, bác dùng cho việc sinh sản thì nó lại trở thành điều thiết yếu. Khi chim sinh sản sẽ chọn những nơi khuất để tránh bị phát hiện tổ của mình, để chim tập trung cho việc sinh sản.
- Phần nền chuồng : không biết bác định vệ sinh theo kiểu hốt hay xịt rửa. Theo mình nên làm theo dạng thảm lót vi sinh ( gần giống với thảm lót trong nuôi gà ), bác trộn cát cùng với men vi sinh trải đều mặt nền với độ dày khoảng 4 – 5 cm là ok rồi. Lâu lâu dọn chuồng bác chỉ cần đảo nó lên là được. Sau thời gian 2 – 3 tháng có thể thay lớp khác. Phần nền này còn có tác dụng bổ sung thêm một phần chất khoáng và tốt cho hệ tiêu hóa của chim ( chim sẽ ăn những hạt sỏi nhỏ để giúp quá trình tiêu hóa thức ăn tốt hơn, cũng thường thấy trong bụng gà khi ta mổ bụng làm thịt hiiiiii ). Lớp nền còn tốt cho chân và móng của chim nữa. Bác cũng có thể thả dế nuôi ở dưới lun, chỉ cần làm lớp viền để tránh dế bò lên. Tạo cảm giác như săn mồi ngoài tự nhiên haha.
- Phần xung quanh chuồng : tốt nhất nên làm 1 lớp bao phủ bên ngoài trong điều kiện nắng gắt chiếu vào hoặc mưa tạt, ban đêm thì tránh gió lùa ảnh hưởng sức khỏe. Còn tránh được muỗi hay bọn côn trùng cắn ảnh hưởng không nhỏ tới sức khỏe và vẻ đẹp của chim. Trong thời gian chim sinh sản nên che lại chỉ để lại 1 khoảng nhỏ cho không khí thông thoáng.
- Chống kiến : điều này cũng rất quan trọng, khi ta để lồng nơi thoáng mát và sát mặt đất như vậy. Nên làm rãnh chống kiến ở phía dưới quanh chuồng hoặc trên thành tường cũng được, rồi phải tránh kiến từ trên khôn “thả dù” xuống nữa nha, lũ kiến vàng thích làm lính không quân lắm đó hihihi mà nó đã viếng thăm thì hậu quả thật khó lường.
- Chăm sóc : trong thời gian sinh sản cần cũng cấp đầy đủ dinh dưỡng cho chim ( hoa quả, mồi tươi ) ngoài cám ăn hàng ngày. Đặc biệt là mồi tươi càng đa dạng và đầy đủ để chim bố mẹ mớm mồi cho chim non. Không thể để tình trạng hết mồi tươi, sẽ mất nguồn cung cấp thức ăn chính cho chim non và dinh dưỡng cho chim bố mẹ. Tránh tiếp xúc với chim nhiều trong giai đoạn này làm ảnh hưởng đến việc sinh sản.
Có ít góp ý hơi dài dòng, chúc bác và chim đều luôn khỏe mạnh, ra đc lứa chim nhớ post lên cho ae chiêm ngưỡng nhé. Thanks!!!

amoongtridung

avi của bạn đẹp đấy, mình xin góp 1 ý nhỏ.bạn nên che một nửa mái bằng tấm lợp thông minh, và cây trồng trong avr phải là cây luôn có lá quanh năm bạn ah. thân

tvxdnhatphat

Thêm tí cây xanh nữa bạn à, kt như thế là tốt rùi. Nhưng mà nếu đếm gạch thì KT không giống với bạn nói nhỉ?:D
Chim mái bạn nên kiếm chim thuần >1 mùa . Và lựa đẹp tí nha, ngoài ra kinh nghiệm ghép cặp bạn đọc các bài viết cũ nha. Nên quan sát lúc mới ghép, nếu có xích míc thì phải xử lý liền không thui là die 1 trong 2 con á.

Nguyenvinh323

Ban dang o long thanh ha minh o nhon trach ne ban can mai thi lien lac voi minh nhe 0909xxxxxx
Vui lòng không để lại số điện thoại trong box này và chú ý gõ tiếng Việt có dấu - Cảm ơn!

Sửa bởi Amin:

songhuynmun

avi của bác chuẩn rùi .. giá lưới thép của Bác Nhiêu Thế ... Mà Nhìn Kĩ Cái Lồng Chim Của Bác Gần Rụng Xường Rùi Kia .. Mục Hết Rùi :p