Help: Chào mào ngoái nan đi căng lửa.

MrKhoaMars

Chào các bác.
Tình hình là em rất buồn. Chăm được con chân huyết lên quá hay. Chim bổi 2 mùa. Đợt rồi đi dợt treo gần con bị ngoái nan (Không ngoái cầu nha các bác) về nhà nó học luôn. Giờ cứ nhảy bình thưởng không sao nhưng khi có tiếng chim lạ hoặc căng lên ché là bám nan ngoái xuống cầu. Mới bị 2 ngày nay. Bác nào gặp tình huống này mà trị được chỉ em với. Buồn quá thà nó bị từ đầu không sao chăm lông lá vô lửa củi đẹp ngon thế mà bị. Hix. Hiện em đang nuôi lồng vuông 17 nan. 1 cầu chính 1 cầu phụ. Chuyển qua lồng tròn ổn không các bác. Hix.

truongvuongminh

Chuyển sang lồng vuông 17 nan,1 cầu chính 4 cầu móng ngựa thử đi bạn,có khả quan đó.Thân

MrKhoaMars

Nó ngoái nan thôi bác. Cầu thì không có ngoái. Để mình thử nâng cầu lên xem sao. Hại não thật.

chaomaotd

bạn bố trí nhiều cầu và đưa sát lên gần nóc lồng làm sao khi chim bám nan là có cầu gần đó cho nó chuyền ( thường cầu bố trí bằng hoặc cao hơn chổ bám nan là ổn ), và cũng tùy con nửa, bạn cứ thử nhiều cách đi, cách nào thấy ổn thì áp dụng lâu dài.

nhocloclaoca

đừng chuyển đâu cả bác ơi , e trị 2 con ngoái lúc căng này rồi , bác cứ để cầu vậy , dùng băng keo bịt hết nan lại để nó không bám nan được , bác để vậy đi dợt luôn , để khoảng hơn 1 tháng nó sẽ quên tật đó

hoangdiepit

Mình cũng có 1 em giống vậy khi treo 1 mình, thêm 1 tật nữa là cầu này ngửa qua cầu kia, nhưng hình như là potay

MrKhoaMars

đừng chuyển đâu cả bác ơi , e trị 2 con ngoái lúc căng này rồi , bác cứ để cầu vậy , dùng băng keo bịt hết nan lại để nó không bám nan được , bác để vậy đi dợt luôn , để khoảng hơn 1 tháng nó sẽ quên tật đó
Chào bác mình bịt phía ngoài hay phía trong lồng. Phía ngoài mình sợ bị hư móng.

A Sìn

Chào các bác.
Tình hình là em rất buồn. Chăm được con chân huyết lên quá hay. Chim bổi 2 mùa. Đợt rồi đi dợt treo gần con bị ngoái nan (Không ngoái cầu nha các bác) về nhà nó học luôn. Giờ cứ nhảy bình thưởng không sao nhưng khi có tiếng chim lạ hoặc căng lên ché là bám nan ngoái xuống cầu. Mới bị 2 ngày nay. Bác nào gặp tình huống này mà trị được chỉ em với. Buồn quá thà nó bị từ đầu không sao chăm lông lá vô lửa củi đẹp ngon thế mà bị. Hix. Hiện em đang nuôi lồng vuông 17 nan. 1 cầu chính 1 cầu phụ. Chuyển qua lồng tròn ổn không các bác. Hix.

Cho xin tí hình ảnh về về lồng và cầu đi bạn, rồi ae giúp dễ hơn.

Coba

Mình có con đấu trường thì ko ngoái, tập trung đấu rất đều, vậy mà để một mình là ngoái nan, nhìn phát nản. Bịt lồng nó ko ngoái được nhưng nó vẫn thèm, khi tháo ra nó mừng nó ngoái nhiều hơn, phải cho ông anh nuôi cho vui (thấy đấu trường nhiều người hỏi mua mà ko dám bán). Con của bạn mới bị bạn phải chữa ngay, kiên trì theo cách AE đã góp ý, nhốt nó trong lồng bịt càng lâu càng tốt, đừng sốt ruột tháo bịt ra kiểm tra nó hết hay chưa, nếu lỡ tháo ra rồi mà nó nhảy lên ngoái một phát là coi như phải sống chung với lũ. Chúc bạn thành công.

MrKhoaMars

Em nó chơi thì không ngoái mà để một mình căng lên là ngoái. Nó học nhanh qúa. Mới bị 2 ngày nay. Nhìn con chim buồn quá. Lồng một cầu chính một cầu phụ vuông kiểu cổ điển đó A Sin. Chụp lên làm chi. Để mình kiên trì thử xem sao.

Chỉ lúc ngủ thì tủ áo, ngoài ra bỏ áo. Để lồng mi ca bịt nóc và 4 phía cho nó khỏi phải bám. Bọn ngoái này càng tủ áo thiếu sáng tật càng nặng.

nhocloclaoca

Chào bác mình bịt phía ngoài hay phía trong lồng. Phía ngoài mình sợ bị hư móng.
Bác sang nó qua lồng tắm , sau đó bác quấn băng keo bịt cả ngoài cả trong , bịt từ nóc lồng đến cầu chính . Nếu bác xài lồng vuông thì gắn thêm 4 cầu phụ ở 4 góc để nó bay nhảy lúc căng , bác nghe em chắc chắn sẽ thành công , e trị được 2 con như vậy rồi :D

MrKhoaMars

Bác sang nó qua lồng tắm , sau đó bác quấn băng keo bịt cả ngoài cả trong , bịt từ nóc lồng đến cầu chính . Nếu bác xài lồng vuông thì gắn thêm 4 cầu phụ ở 4 góc để nó bay nhảy lúc căng , bác nghe em chắc chắn sẽ thành công , e trị được 2 con như vậy rồi :D
Đã áp dụng theo cách bác nhìn con chim nó tội tội bám không được. Chắc tụt lửa ít hôm mới lên lại được. Cực cái ở chổ cửa lồng dán vô mở đuối. Bịt rứa mình vẫn chăm chế độ như thường ngày hả bác. Kể cả đi dợt cội. Tầm khi mào mở băng ra được.

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
a>

bạn thử dùng mẫu lồng này xem sao. thấy nhiều anh em chia sẽ mẫu này trị bám nan ngoái tốt

tinbmt1975

Bỏ cầu phụ ra xem thế nào, mình có 1 chú thấy hiện tượng muốn ngoái, mình bỏ cầu phụ ra chỉ để mỗi cầu chính, một thời gian thấy không còn nữa.