[Hỏi] khi nào thì chào mào má trắng hết tuổi học giọng?

Asutaka

như tít, bạn của ông chú mình nuôi chào mào khá nhiều, ép từ má trắng lên, và mới thải 1 em má trắng nhưng đã lên tách đỏ rồi, mình mang vê nuôi dc 1 tháng nay mà ko hót, chỉ wit wiu, khi mang thêm 1 em thầy về thì có ché 3 cái nhưng ko sổ giọng dc, mình để ý là nó cũng ko hót chuyện, mình đang nghi là chim mái, nhưng nhìn tướng tá thì lại là trống. mình muốn hỏi là chim má trắng học giọng lâu như thế mà chưa ra dc thì có phải là hết tuổi học rồi ko ah, tks../..

hoctrongoan

nhìn tướng thì chưa chắn ăn đâu bạn ơi, chim mái có con còn sổ bọng, chơi cánh nữa kìa :eek: chim má trắng nuôi lên rất láo, hầu như nó không biết nể đâu, nhưng nuôi 1 tháng mà không hót hét gì thì buồn lắm

Asutaka

nhìn tướng thì chưa chắn ăn đâu bạn ơi, chim mái có con còn sổ bọng, chơi cánh nữa kìa :eek: chim má trắng nuôi lên rất láo, hầu như nó không biết nể đâu, nhưng nuôi 1 tháng mà không hót hét gì thì buồn lắm

uhm, mình cũng đang chán quá, nhưng mà chim của chú bắt cho, ông kiu là ráng nuôi đi, con này chậm giọng thôi, tại nhà thằng bạn ổng toàn chim thầy dữ nên nó bị đè, mình cũng nản quá, chim gì mà bay nhảy, lộn, nhát quá. ah mà chim đã ra đầy đủ lông lá rồi, nhìn đã chuẩn lắm rồi mà ko hót nhỉ, để mình quay clip lên may pro xem thế nào nha, có đang nuôi ko hay phóng sinh cho rồi../..

tuanprocm

uhm, mình cũng đang chán quá, nhưng mà chim của chú bắt cho, ông kiu là ráng nuôi đi, con này chậm giọng thôi, tại nhà thằng bạn ổng toàn chim thầy dữ nên nó bị đè, mình cũng nản quá, chim gì mà bay nhảy, lộn, nhát quá. ah mà chim đã ra đầy đủ lông lá rồi, nhìn đã chuẩn lắm rồi mà ko hót nhỉ, để mình quay clip lên may pro xem thế nào nha, có đang nuôi ko hay phóng sinh cho rồi../..
Hàng đã thải rồi mà bác tốn cong sức làm gì. Để giành tiền công, cám... kiếm 1 e tìm năng đi.

Asutaka

Hàng đã thải rồi mà bác tốn cong sức làm gì. Để giành tiền công, cám... kiếm 1 e tìm năng đi.

mình cũng tính thế rồi, nhưng mà là chim ông chú cho, ông kiu cứ nuôi đi. thêm 1 tháng nữa mà ko dc thì mình nói ông phóng sinh làm em má trắng khác về ép wa../..

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đầu tiên bác cho mình hỏi con này ép giọng gì, bao lâu, chim to xác như vậy mà còn má trắng thì hơi lạ, thường chim đổ lông đợt cuối là đã trổ tách đỏ rồi, chim này có 2 trường hợp, một là chim trống bị khờ, hai là chim mái, (chi tiết làm chim thả có nguy cơ là mái vì chim thả chỉ
có mấy con lồi mái mới thả hoặc trống thí) 12 cọng, đốm lưỡi không là nghĩa lí gì, chỉ chờ nghe giọng.

tranhathi

Con này nhìn tách trắng mình đoán là chim trống khoảng 80%. mấy con chim nín không chịu sổ thường là chim hay đó bạn. mình cũng có 2 em má trắng lên hơn 6 tháng suốt ngày chỉ kêu giọng mái, cũng không thèm hót chuyện. Nhưng khi em ấy đã sổ thì thôi rồi............. ráng nuôi di bạn hi hi.........

netcom0909

Đồng ý với ý kiến của Thành, thật ra khi ép giọng nếu đúng chim trống thì bây giờ chim đã có giọng rồi nhưng chú nó đỗ giọng nhiều hay ít thôi. Chim ép mà bị đè thì chỉ kêu giọng chim con chứ ko ra giọng chim mái nhé. Và đôi lúc nó vẫn đỗ giọng chim thầy được nhưng chưa có thể chưa chuẩn lắm ( tùy con). Chim bị đè thì tách riêng một tháng mà ko chơi thì thua rồi. Ở nhà mình ép chim tơ chim bì đè vì ở nhà 5 chú chim thầy thì chỉ cần cách mặt là chơi nhưng ko chơi nhiều, ko lên lửa được thôi.
- Nhìn chú này mình đoán khả năng đến 80% là chim mái nhưng chim mái tướng đẹp. Chim trống thì lanh chim mặt ko có khờ khờ như chú này. Nếu đúng là chim mái thì chú này để ép đẻ cũng tuyệt.
- Bây giờ bác muốn chú nó sổ giọng có đúng chim trống hay ko chỉ cần bác kiếm một góc nào có ít người qua lại bác cho chú nó ở đó đừng di chuyển chú nó nhiều, cho chú nó quen chỗ thì vài ngày là chú nó sổ giọng thôi là biết ngay. Tất nhiên là cám, trái cây đầy đủ, có mồi tươi càng tốt.
Chúc bạn vui với thú chơi của mình.

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
như tít, bạn của ông chú mình nuôi chào mào khá nhiều, ép từ má trắng lên, và mới thải 1 em má trắng nhưng đã lên tách đỏ rồi, mình mang vê nuôi dc 1 tháng nay mà ko hót, chỉ wit wiu, khi mang thêm 1 em thầy về thì có ché 3 cái nhưng ko sổ giọng dc, mình để ý là nó cũng ko hót chuyện, mình đang nghi là chim mái, nhưng nhìn tướng tá thì lại là trống. mình muốn hỏi là chim má trắng học giọng lâu như thế mà chưa ra dc thì có phải là hết tuổi học rồi ko ah, tks../..
Qúa trình học giọng của chim thì không khi nào hết cả, từ sơ sinh cho đến cuối đời. còn nếu bạn muốn ép chim của bạn theo 1 vùng nào đó ( chỉ vùng đó thôi) thì khi chim rụng mép trắng ở 2 bên mép, chuyển thành mép đen thì hết quá trình học giọng vì lúc này chim đã có giọng gốc !!