Hãy cho chào mào ăn hoa quả!!!

chaomaobmt

Ngoài tự nhiên hoa quả chín là một trong những nguồn thức ăn chính cung cấp năng lượng, các sinh tố và vi lượng cho hoạt động sinh trưởng, phát triển của CM. Trong hoa quả chín cũng có khá đủ các chất dinh dưỡng như: nước, đường, đạm, các vitamin và các khoáng chất. Chim CM ăn được rất nhiều loại quả chín, đặc biệt là các loại quả có màu đỏ, vàng, tím như: chuối, cam. đu đu, dưa hấu, táo tàu, quả sung, quả cây xanh, cây si, một loại không phải quả mà là củ cà rôt cm rất thích ăn... mình thấy chúng ăn cả hoa thiên lý, hoa rau ngót...
Đối với cm nuôi thì hoa quả lại chỉ là thức ăn bổ xung vì đa số ae chơi cm đều có thể tự làm cám với đủ các chất dinh dưỡng cho chúng ăn hằng ngày. Có một đặc điểm là chim ăn hoa quả thường tiêu hóa không hết và ỉa phân bị nát hoặc lỏng (một điều rất nên tránh khi chơi CM hoặc các loài chim cảnh khác). Tuy nhiên dù nhiều hay ít thì CM vẫn cần có hoa quả để bổ xung vitamin và khoáng chất. Vậy thì chúng ta cho ăn như thế nào, loại hoa quả gì là thich hợp nhất, chế độ ra sao, các bạn hãy cùng thảo luận nhé.
Cá nhân mình, mới chơi CM được > 2 năm, một khoảng thời gian chưa lâu nhưng cũng đã thử cho chim thử ăn rất nhiều loại hoa quả hằng ngày hoặc cách 1,2 ngày và chuyện chúng ăn sao ỉa vậy là hay gặp nhất. Trong nhiều lần theo dõi thì mình thấy có 3 loại quả mà CM ăn không ỉa phân nát hoặc lòng (với chế độ ăn cách 2, 3 ngày thì cho 1 chú chim ăn 1 miếng đủ ăn hết trong ngày), 3 loại quả đó là:

- Chuối Tây

- Đu đủ

- Táo tàu

Theo suy nghĩ của mình thì 3 loại quả trên khi chín vẫn có 1 hàm lượng nhựa mủ nhất định, khi CM an vào không có khả năng tiêu hóa nên chúng bài tiết ra phân. Thêm nữa là những thứ quả trên còn phòng được bệnh tiêu chảy cho CM mà vẫn rất giàu giá trị dinh dưỡng, sẵn có ở khắp các chợ lơn nhỏ hoặc sẵn có trong vườn nhà.

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Mình thấy, mỗi ăn chuối mốc là phân ít bị lỏng, tiêu hóa tốt, còn mấy món kia, đúng là ăn miệng trên - ra miệng dưới, ít tiêu hóa được.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình thấy, mỗi ăn chuối mốc là phân ít bị lỏng, tiêu hóa tốt, còn mấy món kia, đúng là ăn miệng trên - ra miệng dưới, ít tiêu hóa được.

Nhưng cũng phải cho mấy em nó ăn đầy đủ bạn ah, mình thì tuần nào cũng ít nhất cho chim ăn 1 ngày cam, 1 ngày ăn cà chua!!!

vha93

Nhưng cũng phải cho mấy em nó ăn đầy đủ bạn ah, mình thì tuần nào cũng ít nhất cho chim ăn 1 ngày cam, 1 ngày ăn cà chua!!!
mình nghĩ cho ăn thêm quả sơri cũng rất tốt.vì chung cũng cung cấp rất nhiều vitamin cho cm.

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Mình chủ đạo chuối, mùa cam thì ngày nào cũng có, mùa thay lông thì cà rốt hầm, nói chung, 2 đứa con ở nhà ăn gì, chim ăn nấy, trái lệnh, chim xổ lồng :D

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Mình chủ đạo chuối, mùa cam thì ngày nào cũng có, mùa thay lông thì cà rốt hầm, nói chung, 2 đứa con ở nhà ăn gì, chim ăn nấy, trái lệnh, chim xổ lồng :D
bác ơi! tui cũng thích cho ăn cam nhưng tuần chỉ dám 2 lần! sao chào mào của mình ăn cam khi đi phân nhiều nước lắm. nhưng chim vẫn sung mới lạ! chả hiểu.

scorpion_ill

Chuối mốc nó cũng ăn hả bác, trước nhà em cả nải chuối thắp hương em thấy nó đen xì và mốc em sợ không dám cho chim ăn. Cho ăn chuối mốc thế có bị làm sao không bác.