gầy dựng diễn đàn

khanhden1980

em là mem mới của diễn đàn.em có những suy nghĩ như vầy nếu anh em quản lý diễn đàn thấy có thể áp dụng được thì phổ biến cho anh em trên diễn đàn cùng tha gia nha!!!!

hiện nay phong trào chơi chào mao có thể nói là gần tới đỉnh rồi,anh em trong diễn đàn thì đủ các thành phần,nhà giàu có,nhà nghèo có.bình dân có,cao dân cũng có.;););)
!!!!!!!phong trào thì phong trao nhưng cũng có những anh em tâm quyết với diễn đàn mình cũng ko ít???sao ban quản trị ko xin thành lập số điên thoại riêng của anh em chaomao.org,rồi thành lập tài khoản riêng.

tại sao em lại muốn anh em quản trị thành lập tài khoản riêng để làm gì phải ko????ví dụ nha;anh em ban quản trị cứ cho toàn thể anh em nào có đăng ký dù mới hay cũ thì cung để số điện thoại đang sử dung(chỉ số còn đang hoạt đông và tài khoản còn tiền),khi nào anh em đăng nhập thì bị trừ 500 hay 1000 gì đó,khi nào anh em đăng nhập ban quản trị lấy tiền trong tai khoản của anh em còn nếu điện thoại cũa anh em ko còn tiền thì ko cho đăng nhập.số tiền ko lớn nhưng ban quản trị có thể lấy số tiền đó làm quỉ hoạt động của diễm đàn hay có chương trình từ thiện thì anh em ban quản trị có thể kêu gọi anh em diễn đàn đóng góp,em mới đọc top pic của anh chaomaovip,79.có mấy anh em tham gia đóng góp nhưng biết đóng vào đâu vào có gì đảm bảo rằng số tiền đóng góp đó đến tay người nhận

không phải là số tiền lớn nhưng nếu anh em diễn đàn thành lập tài khoản.thì nếu như có những lúc có già đình nào đó khó khăn hay anh em trên diễn đàn gặp khó khăn thì ban quản trị có thể lấy số tiền mà chính anh em cũng có đóng góp ra giúp đỡ thì ý nghĩa có nó là bao nhiêu?????rồi những lúc diễn đàn muốn hợp mặt thì mấy anh em ngheo ko có tiền liền thì sao dám đị góp mặt cho vui đây???mấy anh em nhà có điều kiện thì em ko dám nói nhưng nếu vì trót đam mê mà ít điệu kiện thì sao đây?????

sống chủ yếu là tâm lồng của mổi con người,anh em có điều kiện thì đóng góp nhiều còn anh em ko có điều kiện thì đóng góp theo khả năng.cốt là duy trì diễn đàn rồi làm 1 vài việc gì cho có ý nghĩa,em thiết nghĩ anh em diênc đàn sẽ ko ai phản đối việc này đâu???
nếu ban quản trị thấy có thể thành lập được thì thông báo trên toàn diễn đàn hay thành lâp 1 topic riêng để anh em khi đăng nhập có thể đóng góp cho diễn đàn và tạo điều kiện cho anh em muốn đóng góp hay giúp đỡ nhung gia đình ko may mắn!!!!
vài dòng đêm khuya mong anh em diễn đàn suy xét!!!!!!!!!

keen_cola

cũng là một ý kiến nhưng đây là một diễn dàn phi lợi nhuận.AE chơi CM cũng gia lưu học hỏi
P/s: mấy AE chơi lâu rồi có khi hay đăng nhập chứ người mới sinh hoạt mà thu chắc chẳng ai dám vào.mỗi ngày đăng nhập 1 lần quá

vô danh

Cái vụ này thì có lẽ la không Hop lý cho lắm vì mổi lần đăng nhập thì mất 1 ngàn vậy 10 lần là 10 ngàn?Nếu thu 1 năm với 1 số tiền nhất định thì còn khả thi.Hay BQT cho anh e số tài khoản để a e nào có lòng thì đóng góp.Hết

thaphuongkhach

Administrator
Chào bạn khanhden1980!

Thay mặt BQT cảm ơn ý kiến đóng góp cũng như những tâm tư, tình cảm mà bạn đang hướng về diễn đàn chúng ta!

Phải nói rằng diễn đàn cũng như 1 xã hội thu nhỏ, cũng có đầy đủ các thành phần, cũng có người đầy tâm huyết, cũng có những kẻ chỉ thích săm soi, phá đám... Vì vậy, để dung hòa và tạo được 1 tiếng nói chung là băn khoăn, trăn trở của toàn thể anh em thành viên và BQT.

Chỉ 1 thời gian chưa đủ gọi là dài nhưng chúng ta đã có những thành công nhất định, diễn đàn giờ đã tụ hội anh em nghệ nhân trên khắp 2 miền Nam - Bắc. Những nụ cười sẻ chia, những cái bắt tay thắm thiết...đủ làm ấm lòng những cuộc hội ngộ, giao lưu... mà không hẳn ở diễn đàn nào cũng có được!

Để phát huy hết những tâm tư cũng như nguyện vọng của anh em toàn thể diễn đàn chúng ta cần có những phong trào tự phát trước mà không phải luôn luôn là những khởi xướng từ BQT! Chính những hành động đóng góp từ tâm của mỗi anh em ở đây sẽ tạo ra 1 xu thế cùng nhau phát triển và vai trò của BQT chính là định hướng và giữ bản lề cho mọi hoạt động.

Chúng ta đang phát triển trên nền tảng là tình cảm và sự chia sẻ, thật khó mà nói trước rằng sẽ có chuyện gì xảy ra nếu có điều gì đó ràng buộc về mặt tài chính của tất cả các thành viên khi chính BQT áp đặt ra 1 điều gì đó...

Chúng tôi vẫn luôn băn khoăn để làm sao mỗi ngày vào diễn đàn thật sự có ý nghĩa hơn nhưng vẫn cần sự phát triển tự nhiên, bền vững... rồi hãy cùng nhau định hướng lâu dài.

Vài lời chia sẻ cùng bạn cũng như toàn thể anh em diễn đàn.

Thân ái,
thaphuongkhach

caube1002

ý kiến của bạn khó thực hiện lắm, vì đây là diễn đàn phi lợi nhuận, đấy là chưa kể 1 ngày có khi đăng nhập đến 10 lần, vậy là mất 10k 1 ngày, 1 năm 365 ngày suy ra mất cũng khá đấy bạn à.

Bulbulvn47

Ồ ý kiến này nếu áp dụng thì sẽ chỉ hạn chế ae nghệ nhân tham gia diễn đàn thêm thôi, mỗi lần đăng nhập với mức phí 500, 1000 VNĐ thì căng à nha :(.

Diễn đàn này hoạt động phi lợi nhuận, có chăng là thu được phí từ việc quảng cáo cho các tổ chức, cá nhân....muốn đăng banner trên đây thôi, ae có tâm muốn giúp diễn đàn phát triển thì nên giới thiệu tới bạn bè thân quen gia nhập cho ngày càng xôm tụ đông vui, chia sẽ kinh nghiệm và qua đó biết đâu trong các mối quan hệ có người muốn đăng banner quảng cáo mà thầy phù hợp thì giới thiệu tới diễn đàn để có kinh phí duy trì và phát triển hơn.

Đối với việc hoạt động từ thiện, ủng hộ ae lúc gặp khăn hoạn nạn cần sự giúp đỡ thì mọi người có thể nêu trực tiếp lên đây thiết nghĩ ae sẽ ko làm ngơ đâu. Cụ thể ae chơi ở đây ở các vùng miền khắp cả nước, do vậy tùy vào tính chất và các yếu tố khác của việc khuyên góp ủng hộ mà chỉ định một hay vài người...có uy tín mà ae tin tưởng đứng ra đảm nhận việc khuyên góp, nếu gần thì ae góp trực tiếp, xa thì gửi qua tài khoản ngân hàng. Cái gì liên quan đến tiền bạc thì yêu cầu phải rõ ràng để khỏi mất lòng nhau không đáng, do vậy khi tiếp nhận tiền thì nên lập topic liệt kê công khai các thông tin đóng góp cho mọi người cùng theo dõi là ok.

Vài dòng chia sẽ ý kiến riêng vậy thôi nếu có gì sai sót mong mọi người lượng thứ, chúc diến đàn ngày càng phát triển!

khanhden1980

caí gì cũng có căn nguyên chứ phải ko mọi người????nếu anh em có thời gian,anh em đăng nhập thường xuyên==>anh em có điều kiện đúng ko?????vậy có điều kiện thì 1 vài ngàn có là gì với anh em đâu,ngay em đây cũng là người có thu nhập thấp nhưng nếu đăng nhập mà có thể đóng góp 1 vài ngàn thì em ko lăn tăn xuy nghĩ gì cả(nếu ban quản trị công bố rõ ràng)!!!
có 1 số DIỄN ĐÀN hoạt động 1 thời gian rồi cho đăng quảng cáo tùm lum nhìn thấy ức mắt lắm,vậy tại sao anh em chung diễn đàn ko tự tay đóng góp để duy trì mà phải cho quảng cáo xen vào diễn đàn??????

Cơm áo,gạo tiền là hành trình của mỗi người để duy trì những cái cần hằng ngày của chính mình và gia đình.nếu có điều kiện sao ko đóng góp vào sân chơi lành mạnh này được????trên đời có cái gì người ta cho mình ko toàn tính???? ngoài 1 ít tấm lồng với nhau đâu!!!!!

ban quản trị cứ thông báo rồi xem phản ứng của toàn thể anh em như thế nào???nếu thấy số đông anh ACE đồng ý thì làm thôi,phát triển là để cho những thành viên diễn đàn có sân chơi lành mạnh thì sao lai từ chối được đây,nếu có quĩ hoạt động thì anh em cũng có những đóng góp trong đó,mà đâu phải anh em diễn đàn chỉ lo cho diễn đàn ko đâu mà anh em lăn tăn,nếu thấy tài khoản trong diễn đàn nhiều thì ban quản trị thông báo làm chương trình từ thiện mang tên TOÀN THỂ ACE CHAOMAO.ORG

nói gì thì nói anh em BQT chắc cũng có ý rồi nhưng ko dám công bố thôi phải ko????nếu anh em BQT mà ko dám nữa thì ai dám đứng ra làm đây???cái gì cũng có lần đầu chứ,ko thử sao biết anh em toàn thể diễn đàn ko chịu????

NẾU CÓ CHƯƠNG TRÌNH NÀO CÓ THỂ ĐÓNG GÓP CHO DIỄN ĐÀN VÀ MỌI NGƯỜI THÌ EM ỦNG HỘ 2 TAY 2 CHÂN LUÔN

khanhden1980

Ồ ý kiến này nếu áp dụng thì sẽ chỉ hạn chế ae nghệ nhân tham gia diễn đàn thêm thôi, mỗi lần đăng nhập với mức phí 500, 1000 VNĐ thì căng à nha :(.

Diễn đàn này hoạt động phi lợi nhuận, có chăng là thu được phí từ việc quảng cáo cho các tổ chức, cá nhân....muốn đăng banner trên đây thôi, ae có tâm muốn giúp diễn đàn phát triển thì nên giới thiệu tới bạn bè thân quen gia nhập cho ngày càng xôm tụ đông vui, chia sẽ kinh nghiệm và qua đó biết đâu trong các mối quan hệ có người muốn đăng banner quảng cáo mà thầy phù hợp thì giới thiệu tới diễn đàn để có kinh phí duy trì và phát triển hơn.

Đối với việc hoạt động từ thiện, ủng hộ ae lúc gặp khăn hoạn nạn cần sự giúp đỡ thì mọi người có thể nêu trực tiếp lên đây thiết nghĩ ae sẽ ko làm ngơ đâu. Cụ thể ae chơi ở đây ở các vùng miền khắp cả nước, do vậy tùy vào tính chất và các yếu tố khác của việc khuyên góp ủng hộ mà chỉ định một hay vài người...có uy tín mà ae tin tưởng đứng ra đảm nhận việc khuyên góp, nếu gần thì ae góp trực tiếp, xa thì gửi qua tài khoản ngân hàng. Cái gì liên quan đến tiền bạc thì yêu cầu phải rõ ràng để khỏi mất lòng nhau không đáng, do vậy khi tiếp nhận tiền thì nên lập topic liệt kê công khai các thông tin đóng góp cho mọi người cùng theo dõi là ok.

Vài dòng chia sẽ ý kiến riêng vậy thôi nếu có gì sai sót mong mọi người lượng thứ, chúc diến đàn ngày càng phát triển!

Mình thấy ko có gì căng thẳng cả bạn à!!!!(ko bít nhiêu tuổi nên xưng ho vậy cho thân mật nha!!!)bạn đăng nhập diễn đàn là bạn đang xã sì trét mà đúng ko?????vậy bạn giải trí mà tốn có 1 vài ngàn mà ban còn than ngắn thở dài gì nào????bạn thử nghĩ coi lên diễn đàn tốn có 1 vài ngàn còn nếu bạn đi uống caffe hay đi dượt chim bạn tốn bao nhiêu????lên diễn đàn học hỏi kinh nghiệm của anh em!!!kinh nghiệm của anh em cũng phải tốn tiền lắm mơi có đấy bạn à!!!
mà đâu phải anh em đòi hỏi bạn trả tiền đâu đúng ko???đóng góp cho diễn đàn thì để duy trì sân chơi lành mạnh và nếu có tiền nhiều thì anh em BQT làm từ thiện cũng là cách hay để cho mọi người biết đây là 1 sân chơi có tình thần tương thân tương ái chứ đâu phải chỉ là nơi toàn chỉ cho chính họ đâu???

anh em BQT có ai dám đòi hỏi đâu???HỌ tạo sân chơi này từ lúc thành lập đến nay có ai biết họ tâm quyết đến dường nào đâu????có ai ở ko mà đi đây đi đó sưu tập những cái hay cho bản thân mình đọc như họ ko???
dù sao thì cũng cần những ý kiến của toàn thể anh em diễn đàn để có thể làm 1 cái gì đó cho chính mình và 1 phần nhỏ nào đó cho xã hội thôi mà!!!!!!!!

Bulbulvn47

Mình thấy ko có gì căng thẳng cả bạn à!!!!(ko bít nhiêu tuổi nên xưng ho vậy cho thân mật nha!!!)bạn đăng nhập diễn đàn là bạn đang xã sì trét mà đúng ko?????vậy bạn giải trí mà tốn có 1 vài ngàn mà ban còn than ngắn thở dài gì nào????bạn thử nghĩ coi lên diễn đàn tốn có 1 vài ngàn còn nếu bạn đi uống caffe hay đi dượt chim bạn tốn bao nhiêu????lên diễn đàn học hỏi kinh nghiệm của anh em!!!kinh nghiệm của anh em cũng phải tốn tiền lắm mơi có đấy bạn à!!!
mà đâu phải anh em đòi hỏi bạn trả tiền đâu đúng ko???đóng góp cho diễn đàn thì để duy trì sân chơi lành mạnh và nếu có tiền nhiều thì anh em BQT làm từ thiện cũng là cách hay để cho mọi người biết đây là 1 sân chơi có tình thần tương thân tương ái chứ đâu phải chỉ là nơi toàn chỉ cho chính họ đâu???

anh em BQT có ai dám đòi hỏi đâu???HỌ tạo sân chơi này từ lúc thành lập đến nay có ai biết họ tâm quyết đến dường nào đâu????có ai ở ko mà đi đây đi đó sưu tập những cái hay cho bản thân mình đọc như họ ko???
dù sao thì cũng cần những ý kiến của toàn thể anh em diễn đàn để có thể làm 1 cái gì đó cho chính mình và 1 phần nhỏ nào đó cho xã hội thôi mà!!!!!!!!

Trân trọng ý kiến của a, e còn nhỏ tuổi thôi a ah! :) đồng ý với a là những người tiên phong lập diễn đàn này đều là những người rất có tâm huyết nhưng họ ko phải là những người "bán" cái tâm huyết ấy thông qua cái diễn đàn này. Mặc khác ae nghệ nhân đi trước có nhiều kinh nghiệm chia sẽ lại cho lớp đan em theo sau là một điều rất đáng quý và trân trọng, dám chắc với a rằng các bậc đan anh ấy không phải post kinh nghiệm chia sẽ lên đây để đổi lại họ phải được lại "cái gì đó" cho xứng đáng đâu a ah. Cái họ có được là niềm vui, là được chia sẽ, giao lưu....là được niềm tin tưởng và tôn trọng từ các anh em. Đồng ý với a là ở một công việc nào đó đòi hỏi phải công bằng cho sức lao động của họ bỏ ra nhưng đó lại không thể áp dụng trong trường hợp này đâu a. Ly cà phê...chẳng đáng vài đồng nhưng a không thể so sánh như thế được, cái gì cũng có mục đích và phạm vi áp dụng của riêng nó mà a, nếu chính đáng thì e đây không chỉ khuyên góp 1 ly ca phê, hay một buổi dợt chim...mà con hơn thế nữa nếu có thể!

Hãy nhìn xung quanh xem cách áp dụng thu phí đăng nhập như như khác nào những trang mua bán, rao vặt...., diễn đàn ta và các trang rao vặt tính chất nó khác nhau hoàn toàn mà a.

Cái này là ý kiến chứ không phải tranh cãi với a nhé, có gì không phải mong a bỏ quá cho e :)

khanhden1980

Trân trọng ý kiến của a, e còn nhỏ tuổi thôi a ah! :) đồng ý với a là những người tiên phong lập diễn đàn này đều là những người rất có tâm huyết nhưng họ ko phải là những người "bán" cái tâm huyết ấy thông qua cái diễn đàn này. Mặc khác ae nghệ nhân đi trước có nhiều kinh nghiệm chia sẽ lại cho lớp đan em theo sau là một điều rất đáng quý và trân trọng, dám chắc với a rằng các bậc đan anh ấy không phải post kinh nghiệm chia sẽ lên đây để đổi lại họ phải được lại "cái gì đó" cho xứng đáng đâu a ah. Cái họ có được là niềm vui, là được chia sẽ, giao lưu....là được niềm tin tưởng và tôn trọng từ các anh em. Đồng ý với a là ở một công việc nào đó đòi hỏi phải công bằng cho sức lao động của họ bỏ ra nhưng đó lại không thể áp dụng trong trường hợp này đâu a. Ly cà phê...chẳng đáng vài đồng nhưng a không thể so sánh như thế được, cái gì cũng có mục đích và phạm vi áp dụng của riêng nó mà a, nếu chính đáng thì e đây không chỉ khuyên góp 1 ly ca phê, hay một buổi dợt chim...mà con hơn thế nữa nếu có thể!

Hãy nhìn xung quanh xem cách áp dụng thu phí đăng nhập như như khác nào những trang mua bán, rao vặt...., diễn đàn ta và các trang rao vặt tính chất nó khác nhau hoàn toàn mà a.

Cái này là ý kiến chứ không phải tranh cãi với a nhé, có gì không phải mong a bỏ quá cho e :)

có gì đâu bạn,phải đóng góp ý kiến mới làm phong trào rồi diễn đàn của mình mạnh lên chứ đúng ko????mọi người cứ cho ý kiến thêm để anh em BQT còn biết cách mà tính chứ!!!1 vài người thì ko làm được nhưng nếu anh em mình cùng chung tay thì em nghĩ ko có việc gì là quá khó hết cả đâu!!!!!!!!!!

Bulbulvn47

có gì đâu bạn,phải đóng góp ý kiến mới làm phong trào rồi diễn đàn của mình mạnh lên chứ đúng ko????mọi người cứ cho ý kiến thêm để anh em BQT còn biết cách mà tính chứ!!!1 vài người thì ko làm được nhưng nếu anh em mình cùng chung tay thì em nghĩ ko có việc gì là quá khó hết cả đâu!!!!!!!!!!

Dạ a, e thì mới tập tành chơi chào mào được hơn nữa tháng nay thôi nên chẳng có kinh nghiệm gì để chia sẽ cho mọi người nhưng ý kiến để cùng xây dựng cho diễn đàn thì e luôn sẵn sàng thôi, biết tới đâu thì nói tới đó, nghĩ sao thì nói vậy thôi a :).
E muốn phân tích thêm về ý kiến của e là khi áp dụng thu phí đăng nhập sẽ gây ra một số cản trở sau đây:

Thứ 1: Sẽ bị giảm bớt số lượng thành viên đang hoạt động và thông tin chia sẽ sẽ bớt phong phú

Diễn đan ta đang hoạt động phi lợi nhuận, nếu áp dụng thu phí thì chắc chắn lượng thành viên hoạt động sẽ giảm, không chỉ có mình mà còn nhiều diễn đan khác hoạt động với nội dung tương tự (không thu phí), đương nhiên là sẽ có thành viên đồng ý phí nhưng số lượng sẽ bi co cụm và không còn mang tính chất của một diễn đan chia sẽ nữa và sẽ bớt phong phú về thông tin chia sẽ hơn ( số lượng thành viên ít => thông tin chia sẽ hạn chế)

Thứ 2: Thành viên mới gia nhập sẽ ít đi

Cứ thử nghĩ xem nhé, giả sử bạn tìm một thông tin nào đó trên google chẳng hạn và đượng link dẫn tới Chaomao.org, nhấp chuột vào link hiện lên bảng thông báo " CHÀO BẠN, BẠN MUỐN XEM ĐƯỢC TIN NÀY, YÊU CẦU ĐẦU TIÊN BẠN PHẢI LÀ THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN VÀ MỨC PHÍ CHO MỘT LẦN ĐĂNG NHẬP LÀ 1,000 ĐỒNG/LƯỢT, XIN CẢM ƠN!" nếu là bạn thì bạn sẽ làm theo chứ??????????? có ai đã từng tìm kiếm thông tin trên google mà dẫn tới link của một diễn đàn nào đó mà điều đầu tiên họ bắt phải đăng ký thành viên mới xem được thông tin (ko thu phí) là bạn đã nản rồi, chưa nghĩ tới việc đăng ký xong rồi vào xem thông tin lại không ăn nhập vào đâu thì càng nản nữa chứ huống gì bị thu phí mà cái nhận được lại là..... :(

Thứ 3. Có thể gây chia rẽ nội bộ

Việc thu phí xảy ra thì diễn đàn sẽ ko còn là hoạt động phi lợi nhuận nữa mà chuyển qua một tính chất khác, lượng tiền từ việc thu phí có sẽ dễ gây tới hiện tượng "HIỆU ỨNG ĐỒNG TIỀN", nói từ hơi chuyên môn tý nhưng thực sự khi đã xuất hiện TIỀN sẽ gây ra nhiều hệ quả kéo theo phức tạp lắm :), không dám nói thẳng nhưng mọi người chắc sẽ hiểu!

Góp ý để diễn đan cung phát triển, một lần nữa có gì sai sót xin bỏ quá!

khanhden1980

nếu 1 ngàn 1 lượt ma anh em thấy cao quá thì có thể 1 ngàn 1 ngày(24h)số tiền thành viên đóng góp trong ngày được bao nhiêu thì BQT thông báo hàng ngay cho anh em rõ,rồi khi BQT muốn dùng số tiền đó làm việc gì thì thông báo cho tất cả anh em trên diễn đàn là xong
mọi điều rõ ràng thì em nghĩ toàn thể anh em cũng ko phản đối đâu!!!!!!!!!

thaphuongkhach

Administrator
Chân thành cảm ơn những anh em đang hăng hái tham gia thảo luận đề tài này!

Dẫu rằng đây là ý kiến của anh em diễn đàn nhưng để thực hiện cho trọn vẹn thì khó lắm! Chủ trương của mình cũng như BQT là mong muốn mọi hoạt động đều xuất phát từ tâm của toàn thể cộng đồng bằng những việc làm, hành động cụ thể.

Ai cũng nghĩ là có quỹ thì sẽ dễ hoạt động hơn, đặc biệt là vấn đề từ thiện, ngay cả anh em BQT cũng cùng chung quan điểm đó! Nhưng hằng ngày có biết bao nhiêu hoàn cảnh cần giúp đỡ, 2 chữ "từ thiện" nghe thì dễ mà làm được cho trọn vẹn chẳng dễ chút nào. Mỗi người mỗi cái nhìn, mỗi quan điểm nhưng quỹ thì chỉ có 1, chi cho ai và làm việc gì liệu có hết những trăn trở của "9 người 10 ý" không? Vậy thì tốt nhất là thỉnh thoảng lại có 1 tiếng chuông gióng lên, anh em thấy hợp tình hợp lý và có khả năng thì hãy ủng hộ. Đó cũng chính là 1 nét riêng của ORG, chứ chúng ta không thể mỗi ngày nói về từ thiện, mỗi ngày BQT đứng ra thu tiền đăng nhập để làm việc đó hoặc mục đích khác.

Mình luôn coi trọng những hành động bộc phát và lôi cuốn sự chú ý của toàn thể cộng đồng mà chưa chắc một khi BQT đứng ra lại có thể thành công đến vậy. Lấy ví dụ: anh em các tỉnh, vùng miền có thể đứng ra thành lập 1 nhóm nhỏ, 1 cái cội dợt chim... mang tên ORG xuất phát từ những tình cảm gắn bó với diễn đàn mà có, rồi từ những nhóm/cội đó lại có những hoạt động nhỏ chung tay cùng anh em ORG cả nước (đã có nhiều cội, chi hội ORG phát triển như thế). Hay như trường hợp của 1 cái đám tang ở ĐN mình từng tham gia và chứng kiến: sáng mấy anh em ORG ngồi cafe nghe tin gia đình 1 thành viên ORG có người thân vừa mất, mặc dù chẳng gặp gỡ người đó bao giờ nhưng vì biết có sinh hoạt trên diễn đàn nên anh em cùng nhau đến viếng. Có lẽ mình ko phải là người trong cuộc của cái đám tang hôm đó nhưng chắc hẳn ai cũng cảm thấy thật ấm lòng khi nhận nén nhang phúng điếu từ mấy người xa lạ với cụm từ "anh em từ ORG".

Nói như thế để thấy được không phải mọi sự điều hành từ BQT đều mang lại ý nghĩa, chưa chắc BQT đứng ra vận động anh em các tỉnh thành lập chi hội ORG mọi người đã muốn làm theo hay có cái đám tang đâu đó anh em BQT nói ra mọi người lại năng nổ đến viếng? Thậm chí có người sẽ phản kháng là tại sao BQT lại làm như vậy?

Đó chính là cái khó của việc tìm 1 tiếng nói chung của cả cộng đồng! Một người có tình cảm tốt, nhiều người có tình cảm tốt... chẳng mấy chốc diễn đàn sẽ hoạt động theo đúng như điều mà tất cả mọi người cùng quan tâm.

Thân ái,
thaphuongkhach