Chim bị cắn đuôi, nguyên nhân?

nguyencuongcnn

các bạn cho hỏi, chim cắn đuôi là do căng lửa quá mà mình không xã lửa ? còn trường hợp chim chưa có lửa mà vẩn cắn đuôi thì mình nên làm sao .

neo

mấy bé này ko biết thả avi có hết ko nhỉ ae
cắn đuôi là tật rồi , thả về thiên nhiên sớm đi vì có vào avi sau này chiết ra cũng bị
bữa nay có đi đâu kg ?, chim con đem về chịu ăn kg? , coi chừng chuột nha
chim bố về ra giọng chưa

cocghe

cắn đuôi là tật rồi , thả về thiên nhiên sớm đi vì có vào avi sau này chiết ra cũng bị
bữa nay có đi đâu kg ?, chim con đem về chịu ăn kg? , coi chừng chuột nha
chim bố về ra giọng chưa
con bổi đó cũng ra it bọng rồi, hnay ở nhà ko đi đánh anh ơi, cặp nhà rất tích cực mớm mồi a ah

chaomaodl1

Bạn nghĩ có chú chim chào mào nào mà tự phá người mình không? Mình nghĩ là không có, hoặc rất hiếm. Bạn điều cám độ đạm thấp như ba vì, vva và trái cây mát đi bạn, lồng rộng chút cho chim thoái mái sẽ hết thôi.

HieuYamahaBD

Bạn nghĩ có chú chim chào mào nào mà tự phá người mình không? Mình nghĩ là không có, hoặc rất hiếm. Bạn điều cám độ đạm thấp như ba vì, vva và trái cây mát đi bạn, lồng rộng chút cho chim thoái mái sẽ hết thôi.
Cho là hết đi cắn đi , k lẽ nuôi kiểng k đi đấu đi bẫy , nuôi bom vào nó lại cắn rồi cả lũ ở nhà học theo , bạn có quan niệm đó cứ nuôi anh em bó tay

linhu

các bạn cho hỏi, chim cắn đuôi là do căng lửa quá mà mình không xã lửa ? còn trường hợp chim chưa có lửa mà vẩn cắn đuôi thì mình nên làm sao .

Miêu tả chút về 2 chim bổi mình nuôi đến 3 mùa tự nhiên sinh tật cắn đuôi, cắn mình xù lên 1 cục, chiều về thấy tả tơi hoa lá, suy nghĩ hoài thì thấy đặc điểm chung về hình dáng và nết của 2 em này mình ống, mào đinh lân, mặt mày dữ chim.
Em thứ nhất bổi già Nam Giang/Quảng Nam từ khi thuần chủ đến giờ thò tay vào lồng bu cắn, kéo ra ngoài lồng vẫn bu cứng, đến mùa 3 sinh tật cắn đuôi/mình/ tả tơi như xơ mướp (gặp người lạ vẫn nhảy như ma hù), chim suy ăn ít, từ khi sổ ko lại 1 con chơi cội kém sổ hẳn.
Em thứ 2 Đèo Nam 2 mí đỏ đã thuần sinh tật quay vòng vuốt đuôi, gửi nuôi trên rẫy Đồng Nai tách chim thì bình thường, sau nửa năm mang lên lại tiếp tục vuốt đuôi.
Kết luận tạm do nết dữ, lực kém ko chơi lại chim mạnh hơn sinh ức chim tự xử. Em Quảng Nam tách riêng 1 chỗ nửa năm, đang nghĩ may ra 2 mùa nữa mới có thể phục hồi, mùa này hên hợp cám thay lông ngon lành, sổ đều lại, tạm thời ko thấy tự xử nữa và có vẻ tự tin chiến đấu với các em còn lại, tiếp tục theo dõi đến khi khô lông hẳn ntn.
Đúng là chơi chim luyện trí, vài dòng chia sẻ cùng ae đam mê thuần bổi.

chaomaotd

Chim cắn đuôi mình chỉ thấy ở chim non nuôi lên ( má trắng hoặc chim con ). Bình thường thì không sao nhưng khi căng lên là cắn đuôi. Chim đúng gốc bổi thì mình chưa bao giờ thấy bị.

Có nhiều con, do nhà chật để gần nhau dù che không nhìn thấy, thua giọng, thua lửa con bên cạnh ức quá cũng sinh tật này. Nếu chớm bị cần có không gian riêng cho nó một chút, bung hết áo lồng cho nó đỡ ức chế.

timten

Bắt ra sức dầu gió vào bộ đuôi vài lần rồi theo dõi xem sao . Nếu không hết thì chim cũa bạn bị thiếu khoáng chất ra tiệm chim mua bịch cám khoáng thắng mẹo cho ăn vào mùa lông sau sẽ hết

vinhdq

Minh cung co 1 em cu choi mot luc la quay vong vong can duoi ma can co duoc dau, long la duoi van muot nhu thuong, po tay voi em này roiling.

nhokrom

mình cũng có 1 em chào mào a lưới 3 mùa. chim chơi khá tốt nhưng 3 tháng gần đây tự dưng lại cắn lông đuôi. tự nhổ đứt hết, ra sợi nào thì cắn sợi đó, chim không căng lửa cho lắm nhưng vẫn bị như thế. bột thì vẫn đầy đủ với trái cây + châu chấu hàng ngày nhưng tình hình không khả quan cho lắm. dạo gần đây có thử cho tắm nước muối nhưng không có hiệu quả gì hết. hiện giờ chim mới đỗ lông được 1 tuần nhưng không pk thế nào nữa???
ae nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì hãy giúp mình. tk ae trk nha:(:(:(:(:(:(

vuphat

Chim bổi còn non mùa (đặc biệt những con chim giữ) ra giàn chơi thua mỏ những con chim thuộc thì hay dần đến xục đòi đánh nhau, bỏ đấu hót. Sau khi xục đòi đánh mà không đánh đc dẫn đến bực tức dẫn đến đuổi cắn đuôi. E cũng đang cầm một e bổi như vây. Hôm nào ra giàn gặp chim vừa tầm chơi rất hay. Nhưng khi cho vào giữa giàn mà nhiều chim cứng xung quanh là lại như vậy các bác à. Cách khác phục của e là cám mát, hoa quả loại mát, tắm nhiều, hạn chế mồi tươi. Đi giàn cho ra biên, chọn chỗ có chim bổi hoặc chim yếu kiên trì cho chơi một thơig gian dài. Ở nhà bung hết áo lồng không phủ. E chăm như vậy thấy chú chim của e cũng đã hết. Nhưng đặc biệt phải chú ý khi đi giàn thấy e nó xục đòi đánh nha là phải đổi chỗ ngay.