Chăm sóc chào mào thay lông!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Hôm nay Chúng ta nói đến mùa thay Lông của Chào Mào !
Cũng như các loài chim khác Chào Mào có mùa thay Lông vào khoảng tháng
8 đến 11 dương lịch ! cũng không hiếm những trường hợp thay lông trái
mùa ! thay lông sớm , muộn do thay đổi môi trường sống , thức ăn , khí
hậu..vv.vv.
Dấu hiệu đầu tiên để chúng ta nhận thấy Chúng bước vào mùa thay lông là
Bộ Lông cũ có dấu hiệu khô , xơ! khi tắm hoặc dính mưa , bộ lông này ướt
rất nhanh ! tiếp đến là một vài cọng lông cánh , đuôi , hoặc lông ức
rớt xuống . có những con rớt lông đuôi đầu tiên , cũng có con rớt một
vài lông ức ..vv.v tùy theo thể trạng , tính chất từng con . Chim rỉa
lông , rỉa cánh nhiều hơn , bởi lúc này lông mới kích thính ra và lông
cũ sắp rụng khiến chim bị ngứa và khó chịu
Lúc này là lúc chú chim xuống sức bởi phần lớn phải tập chung chất dinh
dưỡng cho quá trình tạo Lông ! Lông chim được hình thành từ phần lớn
chất đạm và một phần canxi ! bởi thế đẻ chú chú chim có được bộ Lông
đẹp ưng ý thì ngay khi cọng lông đầu tiên rớt xuóong báo hiệu quá trnhf
thay lông đã tới các Bạn nên bồi bổ nhiều hơn thức ăn tươi như cào cào ,
dế , trứng kiến và hoa quả . tuyệt đối không cho chim ăn Sâu tươi hoặc
khô vao thời kì này ! bởi sâu khô có tính nóng sẽ gây khô , quăn lông
khiến bộ lông ra sẽ xấu !
Tắm nắng cho chim và tắm nước cách 2-3 ngày một lần để tạo điều kiện
cho lông mới ra nhanh hơn ! khi tắm nước ! nước sẽ ướt phần vỏ bọc chân
lông và làm mềm chúng khiến các sợi lông nhanh chóng làm bục lớp vỏ bọc
và chồi ra .
Hoa quả bổ xung lượng vitamin giúp cho chim khỏe và Lông ra mướt đẹp .
trong lúc này cần bỏ xung các loại hoa quả có màu đỏ để bổ xung sắc tố
giúp chim giữ được màu đỏ nơi tách má và lông hậu môn của Chào mào .
Quá trình thay lông cũng tùy theo thể chất từng chú chim , lượng chất
dinh dưỡng ta bổ xung mà diễn biến nhanh chậm khác nhâu ! có chú chỉ một
tháng là xong bộ lông ! có chú 2,5 đến 3 tháng mới hoàn thành xong
lông !
rong quá trình thay lông của chim nên giữ ổn định điều kiện sống cũng
như môi trường sống ! tránh những thay đổi , biến động bất ngờ khiến
những chú chim ngừng thay lông ! có chú đang thay dở .. lông cánh, đuôi
rụng xuống nhưng gặp thay đổi bất ngờ nên ngưng lại khiến bộ lông xấu xí
! đến 1 hoặc 2 tháng sau mới tiếp tục quá trình thay lông !
Mong các Bạn hết sức chú ý !

Chim bổi thì không sao ! đến mùa sẽ thay lông ! nhưng chim đã có trên
1-2 mùa lồng thì rất nhậy cảm ! lúc này chim vẫn thay lông theo mùa
nhưng với những thay đổi đột ngột về thành phần bột cám ! khí hậu , hoàn
cảnh sống ..vv..v. cũng khiến chim đổ lông bất chợt ! có những lúc chim
thay lông theo mùa vừa xong ! gặp phải thay đổi , những chiếc lông mới
đẹp mướt sẽ tự động trút xuống ! lúc này thể trạng chim xuống thấp , nếu
không có quá trình ổn định và cung cấp dinh dưỡng tốt thì lần ra loông
sau sẽ chậm và chất lượng lông kho và xấu , các sợi không kết dính .
Chim xuống lửa nhiều và thời gian phục hồi sẽ chậm !
<ST internet>

Pleikupho

cho em hỏi thời giam phơi nắng cho chim trong mùa thay lông thì bao lâu trong 1 ngày và phơi vào lúc mấy h là tốt nhất, tắm nước thì ngày nào cũng tắm hay là tăm cách ngày, mồi tươi cho ăn nhiều wa c sao ko? ví dụ cho ăn nhiều cáo cào wa, hoặc dế wa, tác dụng của dế và cáo cáo khác nhau sao?chim trong wa trình thay lông có cần trùm áo kín lại luôn ko?

mysevencool

Ae giúp giùm Minh nhé
chim dang thay long nen cho phoi nang som la tot nhat tam 20-25 phut la ok jui tu ao long de noi yen tinh . con che do tam tap thi 2-3 ngay ban cho tam mot lan tam nhieu qua cung ko tot khi tam ban pha them it dam an cho no tam thi bo long se thay nhanh hon ban cho an cao cao la tot nhat vi caocao nhieu chat dinh duong hon de . khi chim thay long ban nen tu mot nua ao long lai con mot nua cho do thoang va anh sang gup chim hap thu cac chat dinh duong tot hon .chuc ban thanh cong voi nhung chu chim dep:D

trongkhuongbd85

ngoài những yếu tố của các bác nói trên mình nói thêm
một tý , khi chim thay long lúc chim tắm bạn cho một thìa cafe dấm ăn vào nước cho em nó tắm , dấm có tác dụng làm cho những sợi long cũ mềm gấy kích thích lông dễ rụng hơn đồng thời làm cho
các chòi lông mới dễ bun ra giúp quá trình thay long thuận tiện hơn , nên lưu ý khi phơi nắng chim thay long vì bộ lông đang thay vì long mới nên khách tiếo xúc với nắng gắt buổi trưa làm cho bộ lông dễ bị xấu vì lông non mới thay rất mềm dễ bị hư hại , khuyên khích phơi nắng sớm luc 8 gio 9 giờ nắng nhẹ giúp cho long mới cứng cáp hơn chúc bạn vui vẻ

Pleikupho

ae cho em hỏi, mình có 2 con chào mào, và hình như 2 em đang bước vào thay lông, 1 con nuôi dc gần 1 tháng, 1 con mua lại nghe chủ củ nói là nuôi dc 6 tháng, và đang có dấu hiệu thay lông, nhưng 2 em vẫn còn nhác vậy thì mình có nên tiếp tục treo chổ đông người wa lại cho nó dạng người hay là trùm áo lồng lại treo nơi yên tĩnh, nhà mình có lầu thượng, nên nếu muốn yên tĩnh thì treo trên đó là yên tĩnh nhất, ngoài ra nhà mình nằm mặt đường nên nếu treo dạng thì treo gần đường phố người wa lại nhiều. cám ơn ae rất nhiều

impala

Chim Thầy
nhà em cũng có 1 con bổi đang thay lông mạnh... em chăm sóc nó như sau:

sáng khoảng 6 mở hết áo lồng ra cho nó có chút không khí trong lành... 5-7 con cào cào non... sau đó phơi nắng sớm đến khoảng 8h... chùm áo lồng cho vào chỗ yên tĩnh... trưa nắng em cho nó tắm (em thì cố gắng ngày nào cũng cho chúng nó tắm... chúng nó thích lắm hjhj) tiện thể vệ sinh lồng... thay thức ăn nước uống... cho 1 miếng cà rốt luộc (có hôm thì chuối)... sau đó phơi nắng chừng 5 phút cho khô lông... rồi chùm áo lồng tới hôm sau...

lúc mở áo lồng cho nó thì em treo nó chỗ có người qua lại... để nó quen người... sau 2 tuần như vậy thì nay chim của em đã đứng cầu... rát dạn người... vài lời chia sẻ với anh

Thân!

Pleikupho

ồ hay thế nhỉ? vậy chim thay lông thì bạn đâu có mở áo lồng để chổ đông người đúng ko? cho dù đó là bổi hay là chim thuộc đúng ko?

impala

Chim Thầy
cách em đang làm thì chùm áo lồng... nhưng vẫn treo chỗ có tiếng người và qua lại... nhưng ít thôi... không quá đông đúc ồn ào... vì ồn ào quá chim không nghỉ được... còn yên tĩnh quá... lỡ có tiếng động... nó giựt mình mà không thấy được gì thì nó cũng hoảng... lâu ngày sẽ lại nhát người... cho nên e chùm áo lồng mà vẫn để chỗ có tiếng người... lâu lâu cho nó ra chỗ đông người 5-10 phút... nói chung là cũng khó mà cũng dễ... thường chim bổi rất nhát... nhưng thay lông xong... nếu có bàn tay khéo léo thì chú chim sẽ đứng lồng...
Thân!

Pleikupho

vậy là mình phải bắt trước bạn thôi. 2 em của mình thì cũng khá đứng lồng rồi, đứng cách 1m chi ko nhảy hay chụp lồng có lúc chỉ chao nhẹ thôi, h bước vào mùa thay lông chắc thay lông xong sẽ dạn thêm xíu nữa và mang đi dợt thôi.hihi
all : có ae nào ở sài gòn mới chơi chào mào ko> đi dợt chung với mình nhé, mình ở Q4 lần đầu đi dợt nên ngại wa, chi thì cùi mía nữa.hihi

impala

Chim Thầy
hjhj... chú chim của em cách đây 1 tháng thấy người là nó nhảy lung tung rồi... ông anh nuôi nó mấy tháng mà nó không hết nhát... nản quá ông cho e :cool: thấy nó khá nên nuôi luôn... mặc dù 1 móng thới bị tật... (chim do ỗng bẫy đấu ở nhà ổng)... em về tập nó tắm... cho ăn uống đầy đủ... thương nó nên chắc nó không sợ em... hjhj... giờ ông anh nhìn nó nhận không ra luôn... lúc trước gầy gò... lông lá tả tơi... móng bị tật... nên ổng không chăm... còn em thì con nào cũng là con của mình... nên chăm nó tuốt... hjhj

Tiếc quá... nếu anh ở gần thì chạy xuống em chơi... nhà có quán càe nho nhỏ... Chủ Nhật mấy anh em hay đem chim vào chơi... toàn chim hạng nhẹ nên chim mới vào không sao... chứ ra cội lớn thì hàng khủng không àh...

Thân!

Pleikupho

nhà bạn ở chổ nào thế? mang chim xuống chơi cũng dc, hạng nhẹ càng tốt.hehe