chào mào uống nhiều nước nên đi phân nát, nhờ các bác giúp.

má trắng

chào mào nhà em mỗi lần gắp 1 viên cám thì lại uốg 3 4 miếng nước, ban đầu e nghĩ bị đi ngoài nên tìm đủ cách khắc phục nhưg k đk, hôm qua e thử bỏ cóng nước ra khoảng nửa giờ sau đi phân khô thành khuôn. các cao nhân có cách nào giúp e nó hạn chế uốg nước đk k ạ?

chim_den78

Mình cũng có 1e như vậy. Du kiểu ko khỏi. Uong rất nhiều nc ngày hết cóng nc dài.

carơ_py

ca này khó mà chủ yếu là chim thái độ vẫn bình thường , ăn uống bình thường hay không? chứ uống nước ít , nhiều củng tùy con , em ấy thích thì cho uống đi bạn :D (lót giấy báo dưới bố lồng 2-3 ngày vs củng tiện mà )

MrKhoaMars

Cái bệnh này rất đau đầu. Chim mình tới 3 tuổi lồng rồi. Nghĩ lại hối hận vì thay cám, ngày xưa cho ăn bavi ham quá đổi qua cám khác được 1 tháng xong chuyển lại bavi nhưng phân không khô được. Đã 3 tháng trôi qua. Cho uống thuốc đau bụng thì phân khô ngay, cho ăn chuối mốc chín tới phân cũng khô đẹp, nhưng hết chuối hết thuốc là phân lại nát bét mặc dù là bavi. Cho uống cả men tiêu hóa cũng không được. Tiếc cái lúc trước quá, thà cho ăn ba vi luôn thì đâu đến nổi. Giờ uống nước nhiều phân nát lắm. Nhưng phong độ thì đang dần trở lại. Mặc dù chưa ché lại. Hix.

hoangjtam

hậu quả của đổi cám lung tung chim bị rối loạn hệ tiêu hóa chỉ có cách cho uống men vi sinh để ổn định lại đường ruột mới mong phân tốt.

má trắng

cm nhà e đk nuôi 1 năm lồng sau đó sổng ra ngoài rừng nửa năm và bắt lại từ trong tết, chim đang ăn cám ba vì loại 10k. sau e đổi loại ba vì 15k có hình ông nguyễn quốc khánh vì quán hết loại 10k nên bắt buộc phải mua loại này. cho ăn đk 2 bữa thấy đi phân nát e dừng ngay và chuyển lại về ba vì 10k. từ đó chim đi phân nát. chim vẫn ăn bình thường. thái độ đang dần có lại, đã ché nhưng chưa nhiều, đi dàn chơi từ đầu đến cuối, mỗi cái là em thấy nó uống nc nhiều và phân k khô đk.

duongnhiet

Member
Nuôi 1 con nên cố gắng tiết kiệm để lên cám loại trung cấp đi em. Loại tầm 8000-9000/lạng ấy.

.

Jack Dam

Cho ăn cám ba vi mà chim chơi dậy, thì quá đáng tiếc cho 1 con chim, nên cải thiện cám và có chế độ chăm sóc tốt hơn để em nó có 1 tương lai tốt hơn

cách này bạn thữ chưa vậy ... vì mình cũng đang có 1 e bị y như chủ top nói nên muốn dùng thử cách của ban :D
Mình chưa thử bạn ạ, trước có topic cũng như này, mình thấy Bác Lươngdd khuyên vậy...Bạn thử xem sao..Mình tự làm cám nên chim không bị phân nát bao giờ.

linhu

Bạn ra ngoài tiệm thú y mua bột điện giải dành cho gia cầm về pha nước cho chim uống để chống tháo nước.