Chào mào phá hình.

lampfc

Tình hình là mình có 1 e CM nuôi từ má trắng lên, nói chung mình rất vừa ý với nó nhưng mỗi khi sung quá nó lại cắn đuôi rồi xoay vòng tròn, các bác ngoài trường chim nói là hư luôn rồi, kiếm con khác mà nuôi nhưng mình thấy tiếc lắm. Các bác có kinh nghiệm cho mình ý kiến với, hy vọng là chữa được tật này.....

phandai1994

Tình hình là mình có 1 e CM nuôi từ má trắng lên, nói chung mình rất vừa ý với nó nhưng mỗi khi sung quá nó lại cắn đuôi rồi xoay vòng tròn, các bác ngoài trường chim nói là hư luôn rồi, kiếm con khác mà nuôi nhưng mình thấy tiếc lắm. Các bác có kinh nghiệm cho mình ý kiến với, hy vọng là chữa được tật này.....

Má trắng nuôi lên thường hay mắc phải những tật lội như vậy lắm, giờ chỉ để nghe hot thôi bạn, chứ đấu 1 hồi nó ức chế cũng cắn đui nữa à!

vuphat

Thôi cứ kiên trì cám, trái cây mát bạn à. Nếu kết e nó quá thì cứ nuôi để cà phê cho vui. Tôi cũng đang cầm 1 e như vậy. Vì chim tố chất, dữ chim, chơi hay nên đành phải kiên trì và hy vọng có tuồi lồng rồi e nó sẽ hết.

nguyenkenvin

Ô hay, e có 2 con cả 2 đều bị tật này, 1 con 1 mùa và 1 con 2 mùa. Con 1 mùa trưa tắm đuôi còn ngon, ko tưa 1 xíu, chiều về nó cắn nát hết cả đuôi, cong vòng vô trong :) 1 con thì nhảy xuống bố quay lại cắn đuôi rồi lăn lộn.
Nhưng em nghĩ là cũng như người, chim đang ở tuổi trẻ mới lớn (kiểu trẻ trâu), bản tính chưa điềm đạm, háu đá. Tính về tuổi thì sao bằng chim bổi vì khi bắt đã có mùa, lại thêm 2-3 năm thuần.
Tơ lên em nghĩ tầm 4-5 mùa chim sẽ cứng và ổn định.
Thôi thì giữ xem sao anh em hể, đây là lúc thử chữ "nhẫn" đây :)
Thân!

Cachuabi

nếu thích thì chẳng có lý do gì mà không giữ lại nuôi bạn ơi. quan trọng là bạn có giám sống chung với lũ không thôi.

hoangjtam

có tuổi lồng chim đằm tính sẽ bỏ được tật này trước cũng bị 1 con thả avi giờ bắt ra hết luôn.

anhvu15394

bác đang cho ăn cám gì, nếu là cám kích chim căng lửa hì bác ch0 em nó ăn cám ba vì đi + trái cây mát tắm 2 lần/ng em nghĩ một thời gian chứ cm sẽ ổn định lại.

ca_chep

ngày trước có con má trắng lên cũng bị vậy !

ko bít chim bổi có bị tật này ko hay chỉ má trắng mới bị!!

lampfc

Giờ nó đang chuẩn bị rớt lông nên tụt lửa, ko thấy cắn đuôi nữa, mình sợ thay lông xong nó bị trở lại thôi.

duongnhiet

Member
Giờ nó đang chuẩn bị rớt lông nên tụt lửa, ko thấy cắn đuôi nữa, mình sợ thay lông xong nó bị trở lại thôi.
sẽ bị lại... đang giữ 1 con mùa thứ 3 vẫn lặp lại đây. Nhưng thích giọng to của nó nên sẽ nhẫn nhịn làm đầy tớ dọn phân thêm 1 mùa nữa xem sao.