Chào mào bị tịt lông nhờ giúp đỡ

pepsi47

Moderator
Mình có 1 em chào mào Đà Nẵng nuôi trên 2 mùa rồi vì lúc bẫy được là chim của ai sẩy nói chung là chim thuần , nhưng có 1 điều là em này chỉ có 4 cọng lông đuôi mình cũng bắt ra xem thử thì thấy phao câu bình thường nhưng qua 1 mùa lông em nó vẫn ko ra thêm dc cái nào ko biết anh em có ý kiến gì giúp dc mình hay ko thanks trứoc, con chim này chơi giọng cực hay đùng đễ ép chim con hay làm chim mồi cũng rất tốt nên mình rất tiếc, mong anh em ai có cao kiến gì giúp đỡ cho em nó ko? thank các bạn đã đọc tin.

Leodevincy

Chào mào Việt
Bạn xem thử chim có bị gảy lông đuôi mà gốc lông bị gảy vẫn con nên chim ko thể ra lông mới mà vẫn ko thể tự nhổ. Nếu phải thì mình sẽ nhổ giúp chim và thúc dinh dưỡng để quá trình thay đổi lông mùa sau.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Mình đã từng gặp trường hợp con chào mào chỉ có 7 cọng lông đuôi. Nuôi hoài mà cũng chỉ có 7 cọng . sau đó bạn mình đã thả con này. mình nghĩ đây có thể là tật của con chào mào. mình chưa biết cách nào khắc phục. Có thể chim của bạn bị gãy lông đuôi như bác Leodevincy nói. Chúc bạn mau có được chú chim như ý.

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
Cùng ý kiến với bác Leo nhưng thêm một chút là bác muốn nhổ lông thì nên dùng bao vải chuyên dụng, cho e nấy vào lòi cái mông ra mà " vạch lá tìm sâu" sẽ giúp chim bớt hoaảng và ko rụng thêm lông cánh hay lông đuôi.thao tác sẽ dể dàng hơn.
Chúc chim bác mau mau mọc lông đuôi.
Thân

pepsi47

Moderator
Bạn xem thử chim có bị gảy lông đuôi mà gốc lông bị gảy vẫn con nên chim ko thể ra lông mới mà vẫn ko thể tự nhổ. Nếu phải thì mình sẽ nhổ giúp chim và thúc dinh dưỡng để quá trình thay đổi lông mùa sau.

Mình đã xem thử rồi ko nhìn thấy gốc luôn mới mệt chứ.
Mình đã từng gặp trường hợp con chào mào chỉ có 7 cọng lông đuôi. Nuôi hoài mà cũng chỉ có 7 cọng . sau đó bạn mình đã thả con này. mình nghĩ đây có thể là tật của con chào mào. mình chưa biết cách nào khắc phục. Có thể chim của bạn bị gãy lông đuôi như bác Leodevincy nói. Chúc bạn mau có được chú chim như ý.
Thanks bạn.

Cùng ý kiến với bác Leo nhưng thêm một chút là bác muốn nhổ lông thì nên dùng bao vải chuyên dụng, cho e nấy vào lòi cái mông ra mà " vạch lá tìm sâu" sẽ giúp chim bớt hoaảng và ko rụng thêm lông cánh hay lông đuôi.thao tác sẽ dể dàng hơn.
Thân
Thanks bạn.

tunguyen89

Thân
mua cái túi vải ở đâu hả bác

h4d0ngbu0n9009

ý của các bác trên đúng nhưng cũng có trường hợp chim quá yếu không đủ sức để thay lông.hoặc do cám chim của bạn quá nóng chim bị pó lông như vậy cũng không thay lông được.
bác thử đổi cám xuống ăn hẳn cám ba vì
hoa quả đều,châu chấu,cào cào,trứng kiến
tránh không cho ăn sâu nhé.
khoảng 17h tắm cho chim rồi phủ áo lồng luôn.:cool:
anh mộc này của mình trước cũng vậy giờ lông lá ngon lành nè

vitieubao1989

bac này nuôi chim để chim bị xâu lông rồi , bác để xâu nó ăn vào trong thịt của em nó nên lông nó nin luôn, nếu bị vậy thì chỉ có 1 cách thôi , nhưng còn tùy may và ko may nhé , bác mua nước dạ hương về pha vào nc cho em nó tắm 2 > 3 ngày rồi nhổ lông đuôi em nó đi dập bộ lông đuôi mới , và tăng cường cho em nó ăn hoa quả và vitamin b1 nhé rồi đóng tủ lại như em nó kì thay lông vậy . 1 tuần sau kiểm tra lông mới bác nhé , chúc bác thành công

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
bác coi thữ lông chim có còn gốc k nếu còn thì phải nhổ hết gốc hoặc khưi 1 tí da mà bịt ống lông lại để lông có thể trồi lên! CHúc bạn thành công

ledinhnhan01

bác xem có bị tít lỗ chân lông không , nếu có thì nên dùng túi vải nhốt lại rồi dùng kim khui chỗ đó ra . hơi nhẫn tâm nhưng phải làm nếu bác mún có lông đẹp. chúc bác thành công

Pleikupho

cái này lạ quá, hay nó bị thẹo ngay gốc lông ro6i2m y như người bị thẹo thì ko mọc được ngay chổ ấy

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Cũng có thể gãy lông sắt gốc, cũng có thể lúc rụng lông bị nhiễm trùng và lấp luôn lỗ chân lông

chimhue

theo em bác bắt em nó ra tìm 4 cọng lông đuôi bị gãy nếu ko có thì lấy kim khảy nhẹ vào phần 4 lông đuôi mà bác nói la bi tịt ấy . cách này rất khó làm chúc bác thành công