Chào mào bị gẫy hay liệt móng các bác chỉ giáo

thanhvalivn110

mới sáng sớm e ra mở áo lồng thì thấy con chim nó bị gẫy chân hay bị gì không biết e thấy cái chân của nó cứ giang ra nó đứng 1 chân chứ mấy ,e bắt nó ra đụng vào chân nó không thấy động tỉnh gì (không động đậy hay cử động gì hết ) mong các bác làm sao cho con chao mao của e bình thường trở lại đó là con e cưng nhất nhà thương nó còn hơn e rôutj của mình đó ....

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Bạn nên xác định nguyên nhân dẫn tới em nó bị bệnh. Nếu như mà bị liệt thì mình có đọc được thông tin là thường xuyên cho ăn chuối và để chỗ kín gió. Trong trường hợp bị liệt có 2 nguyên nhân một là do trúng gió hai là thiếu chất.

chaomaonew

động vô chân em nó mà không cử động đươc chắc chắn là bị liệt rồi

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Mình vừa tìm được bài viết về chữa bệnh chào mào bị liệt bạn có thể tham khảo.
Có 3 vấn đề khi nuôi chim non và nuôi Chào Mào mà các bạn cần lưu ý đặc biệt:

1- Chim non đang lớn, nhu cầu Can xi cao hơn chim đã trưởng thành. Do đó, bạn cần cho ăn loại thức ăn có nhiều Can xi.

Trong cơ thể Côn trùng (Cào cào, Châu chấu, Dế...) có 1 lớp Canxi được thấm bao phủ ở phía ngoài lớp Chitin của các bộ phận cứng ngoài của cơ thể chúng, dạng Canxi này rất dễ được hấp thụ. Vì vậy đây là món ăn vừa giàu Đạm, vừa giàu Can xi, rất tốt cho chim non nói riêng và cả cho chim trưởng thành nói chung.

2- Chào mào là giống quen ăn hoa quả tươi ngoài thiên nhiên. Nhu cầu Vitamin của chúng rất cao, cao hơn rất nhiều loại chim khác. Thiếu hoa quả, chúng dễ bị liệt do thiếu Vitamin, mà trong đó B1 là loại quan trọng cho khả năng của đôi chân chúng.

3- Chào mào là giống chim hoạt bát, thường bay nhảy hoạt động liên tục. Nếu bị nhốt lâu trong lồng quá nhỏ, không có đủ điều kiện để bay nhảy, thì chân chúng cũng bị yếu dần đi.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Đặc biệt là bạn cho em nó thường xuyên ăn chuối khi ăn xong bắt ra vuốt nhẹ vào chân như mình giúp em nó tập thể dục vậy, phải kiên trì . Chúc chim của bạn nhanh bình phục.

tunguyen89

mình hổi mấy ông già nuôi CM lâu các ông ý kêu là ăn nhiều ớt ===> CM hết tê liệt chân

h4d0ngbu0n9009

các bác ơi có bác nào đã thấy và dùng thử cầu đậu cho chim chào mào khỏi liệt chưa,gần chỗ em có cửa hàng bán loại đó 50k 1 cành nhìn như dễ cây sắn dây vậy.em không có chim bị liệt lên không thử và không biết công dụng của cầu đậu đó không biết có chữa được không các bác nhỉ.:cool:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
thank các bác nhiều con cn của e nó hết rồi trở lại như bình thường rồi mừng quá

chúc mừng bạn, chim đã bình phục. chắc do em nó đêm ngủ bị thằn lằn quậy bay đập chân vào đâu đ1o nên bị đau, 1 thời gian.