Chào mào đang thay lông: lông mới đang ra nhưng chưa khô chân lông đã rụng

bosetran

Chào AE,

Mình đang gặp ca này khó quá, AE nào có kinh nghiệm hoặc từng kinh qua việc này chia sẻ kinh nghiệm khắc phục tình trạng này giúp.

Giàn chim nhà mình đang thay lông, trong đó có 1 con, mới mang từ Bình Định vào. Ngoài đó em nó đang rớt lông được ít. Mang vào SG thì đứng lông do bị chuyển chỗ ở và đi lại (sốc chim hay gặp khi di chuyển, thay đổi chỗ ở)

Khoảng 3 tuần trước, em nó bắt đầu rớt lông lại và rớt rất mạnh, 1 ngày 60-70 cọng lông mình là bình thường. Nhưng hơn tuần nay, nó có hiện tượng rụng lông mới đang phun ra, mỗi ngày nó rụng 3-5 cộng (chân lông còn chưa khô, như hình). Chú chim không có biểu hiện gì khác, chỉ yếu chim do thay lông. Thức ăn là cám bavi + cào cào hàng ngày, tắm nước + phơi nằng nhẹ hàng ngày.

Thấy nó rụng lông mới đang ra mà nóng ruột, nhưng không làm sao khắc phục được. AE có kinh nghiệm xin chỉ giúp.

Thanks

Ku Còm

Mình cũng bị như bạn nhưng 1 đêm là hết lông đuôi, gần hết lông cánh, toàn lông mới ra luôn nè

ti_do85

Bạn cho ăn thêm trái cây mát nữa mới được. Cám + cào cào có lẽ là chưa đủ đối với chú chim này

hoangjtam

chim ăn ba vì k đủ chất phải thêm nhiều cào cào vào .nếu vẫn k cải thiện thì xem có rận mạt cắn ngứa chân lông chim tự nhổ hoặc tối có con gì quậy phá chim nhảy nên rụng lông non.

tinbmt1975

Cám ba vì chỉ dùng cho chim nuôi lồng tập thể, nuôi chim chơi ai cho ăn cám ba vì, đổi cám khác đi. Trùm áo lồng treo chổ yên tỉnh, tránh làm chim hoản, trái cây đu đủ, chuối, cà chua, thêm trứng kiến.

ngudoan77

bạn cứ cho ăn ba vì nhưng bổ sung mồi tươi trứng kiến kào kào.đu đủ chuối cà chua là đuk ko cần đổi cám khác đâu